

- Ripoti inayohusu Ucheleweshwaji wa Kukamilika kwa Mashauri ya Madai ya mwaka 1986.
- Ripoti inayohusu Sheria za Utalii ya mwaka 2004.
- Ripoti inayohusu Sheria za Rushwa ya mwaka 2004
- Ripoti inayohusu Uhuru wa Kupata na Kutoa Habari ya mwaka 2004.
- Ripoti ya Biashara kupitia Mtandao (Report on the Introduction of the Legal Framework on E-commerce and Cyber Crimes). 2006
- Ripoti juu ya Wasaidizi wa Sheria (Report on the Scheme for Provision of Legal Services by Paralegals). 2004
- Ripoti juu ya Mtiririko wa Haki (Report on Flow of Justice). 2004
- Ripoti inayohusu Sheria zinazosimamia Polisi na Magereza ya mwaka 2004.
- Ripoti kuhusu kuendelea au kutoendelea kwa Adhabu ya Kifo, Viboko na Vifungo vya Muda Mrefu; 2009
- Ripoti juu ya Sheria zinazohusiana na Watu wenye Ulemavu ya mwaka 2009.
- Ripoti juu ya Mapitio ya Sheria ya Makosa ya Kujamiiana ya mwaka 2009.

## **UJUMUISHO WA SHERIA ZINAZOFANANA KATIKA SHERIA MOJA**

Maana yake ni kukusanya na kuweka katika sheria moja vifungu vya sheria vilivyopo katika sheria mbalimbali ili kurahisisha upatikanaji na utumiaji wa sheria hiyo. Ujumuisho wa sheria ni miongoni mwa vitu muhimu katika kuhuisha sheria.

## **KUTOA ELIMU YA SHERIA KWA JAMII**

Kutoa elimu ya sheria kwa jamii ni miongoni mwa kazi kuu zinazofanywa na Tume. Tume huendesha vipindi vya radio kwa dhumuni la kuelimisha umma kuhusu sheria mbalimbali.

Tume inatambua mchango wa mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) katika jitihada za kuhuisha sheria. Kwa kufanya

hivyo Tume inayashirikisha mashirika hayo nchi nzima katika mchakato wa kuhuisha sheria.

Vilevile tume inatoa ripoti na machapisho kama vile jarida na vipeperushi katika tovuti ya Tume.

## **HITIMISHO:**

Huu ndio Muundo wa Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania pamoja na kazi zake inazofanya, na baadhi ya matunda yaliyotokana na jitihada zake kama ilivyoainishwa ndani ya kipeperushi hiki.

## **Mawasiliano:**

*Katibu Mtendaji,  
Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania,  
Mtaa wa Luthuli, Kiwanja Na. 8,  
S.L.P. 3580,  
DAR ES SALAAM – TANZANIA.  
Simu: +255 22 2123533  
Faksi: +255 22 2123534  
Barua Pepe: [lrct@lrct.or.tz](mailto:lrct@lrct.or.tz)  
Tovuti: [www.lrct.or.tz](http://www.lrct.or.tz)*

© LRCT 2010

## **JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**



## **TUME YA KUREKEBISHA SHERIA TANZANIA**

## **IJUE TUME YA KUREKEBISHA SHERIA TANZANIA**



## **JENGO LA TUME YA KUREKEBISHA SHERIA TANZANIA**

## **TUME YA KUREKEBISHA SHERIA TANZANIA NI NINI?**

Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania ni idara ya Serikali inayojitegemea chini ya Wizara ya Katiba na Sheria iliyoanzishwa na Sheria ya Bunge Na. 11 ya 1980 [Sura 171 R.E. 2002]. Tume ilianza kazi rasmi tarehe 21/10/1983.

## **MUUNDO WA TUME YA KUREKEBISHA SHERIA UKOJE?**

Tume ya Kurekebisha Sheria inaundwa na Makamishna tisa ambao mmoja kati yao ni Mwenyekiti. Miongoni mwao kuna makamishina wa kudumu na makamishna wa muda. Tume pia inaye Katibu ambaye ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za kila siku. Mwenyekiti, Makamishna na Katibu huteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Chini ya Katibu Mtendaji kuna Makatibu Wasaidizi watatu ambao wanasimamia idara za Utafiti, Mapitio na Elimu ya Sheria kwa jamii. Vilevile Tume ina watumishi wa umma wa fani mbalimbali wanaofanya kazi chini ya uongozi wa Katibu.

## **MAJUKUMU YA TUME YA KUREKEBISHA SHERIA NI YAPI?**

Majukumu ya Tume ya Kurekebisha Sheria ni kutoa mapendekezo ya marekebisho ya Sheria mbalimbali kwa Serikali, kwa kutathmini maeneo yote ya Sheria husika na kuyatolea mapendekezo kwa lengo la kuyaboresha. Mawasiliano na kupokea maoni ya wadau ni hatua muhimu katika kuhakikisha kuwa mapendekezo ya marekebisho yanakidhi haja za wadau. Baada ya utafiti Tume inapeleka ripoti hiyo kwa Waziri wa Sheria na Katiba kwa Hatua zinazofuata. Mapendekezo ya Tume yamekuwa yakitiliwa maanani na Serikali wakati wa kutunga Sheria na Kanuni.

Serikali pia imekua ikitoa miongozo ya kiutawala kutokana na mapendekezo ya Tume ili kuondoa kasoro zilizoainishwa na Tume. Zifuatazo ni baadhi ya sheria mbalimbali zilizotokana na mapendekezo ya Tume;

- Kutungwa kwa sheria ya " Makosa ya Kujamiiana Na. 4 ya 1998"
- Kuchapishwa kwa Tangazo la Serikali Na. 192 la mwaka 1988 kuhusu uharakishwaji wa mashauri Mahakamani.
- Marekebisho yamefanyika katika baadhi ya sheria kutokana na ripoti za Tume kuhusu mapitio ya Sheria ya Udhibiti wa ubadilishaji wa fedha za Kigeni.
- Uanzishwaji wa mfumo wa kusamehe wafungwa.
- Marekebisho ya Sheria ya mwenendo wa Makosa ya Jinai ya mwaka 1985 kuhusu kuwalipa fidia wahanga wa makosa ya jinai.
- Marekebisho makubwa yalifanywa kwenye sheria 28 kati ya 40 zilizopendekezwa na Tume ya Nyalali ikiwa ni sehemu ya mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Kurekebisha Sheria baada ya kusoma ripoti hiyo ya Tume ya Nyalali.

Sheria iliyoanzisha Tume ya Kurekebisha Sheria inazitaka Wizara na Idara za Serikali kushauriana na Tume wanapotaka kuzifanyia marekebisho sheria za Wizara husika kupitia kwa Mwanasheria mkuu wa Serikali.

Kazi kuu za Tume ya Kurekebisha Sheria zinajumuisha:

- Miradi ya marekebisho ya Sheria
- Ujumuisho wa sheria zinazofanana katika sheria moja
- Kutoa Elimu ya Sheria kwa Umma

## **MIRADI YA MAREKEBISHO YA SHERIA**

Kazi kuu ya Tume ya Kurekebisha Sheria ni kufanya miradi ya marekebisho. Mwanasheria Mkuu wa Serikali anaweza kutoa maelekezo kuhusu sheria au sehemu fulani ya sheria kwa Tume ili ifanyiwe uchunguzi na kutolewa mapendekezo. Hali kadhalika Tume kwa Juhudi zake yenyewe inaweza kufanya uchunguzi wa sheria yoyote na kutoa mapendekezo. Wananchi pia wanaweza kuiomba Tume ifanye uchunguzi kuhusu sheria fulani. Ripoti za mapendekezo husika huwasilishwa kwa Waziri wa Sheria na Katiba kwa hatua zaidi. Ikuatayo ni orodha ya baadhi ya Miradi iliyotekelezwa na Tume:-

- Ripoti inayohusu Utendaji wa Mwakili wa Kujitegemea ya mwaka 1987
- Ripoti ya uanzishwaji wa Uraia wa Nchi Mbili ya mwaka 2006.
- Ripoti juu ya Sheria za Usalama Barabarani ya mwaka 1994.
- Ripoti juu ya Sheria ya Mirathi.
- Ripoti juu ya Sheria ya Ndoa ya mwaka 1994
- Ripoti inayohusu Matatizo ya Msongamano wa Wafungwa Magerezani ya mwaka 1994.
- Ripoti inayohusu Uharakishwaji wa Mashauri Mahakamani ya mwaka 1986.
- Ripoti inayohusu Uanzishwaji wa Mfumo wa Kusamehe Wafungwa.
- Ripoti inayohusu Marekebisho ya Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya mwaka 1985 kuhusu kuwalipa Fidia wahanga wa makosa ya Jinai.
- Ripoti ya Tume ya Nyalali. (Final Report on Designated Legislations in the Nyalali Commission Report) 1996
- Ripoti juu ya Sheria zinazohusu Watoto ya mwaka 1994.
- Ripoti juu ya Sheria ya Kusimamia Kubadilisha Fedha za Kigeni ya mwaka 1994.
- Ripoti inayohusu Sheria ya Makosa ya Jinai kama nyenzo ya kulinda haki za wanawake ya mwaka 1998.
- Ripoti juu ya Sheria za Kazi ya mwaka 2001.