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SEHEMU YA   I 

 

VIFUNGU VYA UTANGULIZI 

 

1. Jina la Sheria na Matumizi 

2. Tafsiri.  

 

 

SEHEMU YA   II 

MAMLAKA YA MAHAKAMA KATIKA UTHIBITISHO WA WOSIA NA 

USIMAMIZI WA MIRATHI  

 

3. Mamlaka ya Mahakama Kuu katika uthibitisho wa wosia na usimamizi wa 

mirathi. 

4. Mamlaka ya Mahakama Kuu katika kusajili mirathi. 

5. Mamlaka ya mteule wa Wilaya.  

6. Mamlaka ya Mahakama za Wilaya.  

7. Afisa wa ubalozi.  

8. Madaraka chini ya Sheria hii yanaweza kwa usiri.  

9. Kanuni za uthibitisho wa wosia.  

 

SEHEMU YA III 

ULINZI WA MIRATHI KABLA YA IDHINI YA KUIGAWA NA WASII 

WAKUJITIA. 

 

10. Mpokeaji kabla ya kutolewa kwa idhini.  

11. Kuuza kwa amri ya Mahakama.   

12. Matumizi ya kanuni kwa wapokeaji mirathi. 

13. Adhabu kwa kudharau Mahakama. 

14. Hakuna mashtaka dhidi ya mpokeaji mirathi.  

15. Haki tangulifu ya mpokeaji 

16. Wasii wakujitia.  

17. Uwajibikaji wa wasii aliyejiteua. 
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SEHEMU YA   IV 

KUKANA KWA WASIMAMIZI WA MIRATHI. 

 

18. Kanusho la dhahiri la haki ya uthibitisho wa wosia. 

19. Dondoo na kukataa kwa vitendo.  

20. Madhara ya kukana. 

 

SEHEMU YA   V 

UTOAJI WA UTHIBITISHO WA WOSIA NA HATI ZA USIMAMIZI.  

 

A. Jumla 

21. Mashirika ya amana 

22.  Idadi ya wasii na wasimamizi 

23. Watoto na watu wasio na akili nzuri 

 

B. UTHIBITISHO WA MIRATHI 

 

24. Utoaji wa uthibitisho wa wosia 

25. Uthibitisho wa wosia kwa kutumia nakala, hawala, au maandishi ya wosia 

ulioandikwa au maandishi ya wosia wa mdomo 

26. Kibadilisho cha Wosia inachoonekana baada ya mirathi kuthibitishwaa 

27. Nakala ya wosia iliyothibitishwa nchi za nje 

28. Madhara ya uthibitisho wa wosia 

 

C. Hati za usimamizi zilizoambatanishwa na wosia 

 

29. Ushindwa kwa wasii  

30. Wakala wa wasii ambaye hayupo 

31. Wakala wa mtu anayetakiwa kupewa hati za usimamizi 

32. Kibadilisho wosia kinachopatikana baada ya hati za usimamizi kutolewa 

 

D. Hati ya usimimizi kwa mtu aliyefariki bila kuacha wosia  

 

33. Hati ya usimimizi kwa mtu aliyefariki bila kuacha wosia  

34. Wakala wa mtu anaetakiwa kupewa usimamizi 

 

E. Hati za usimamizi kwa dhumuni maalumu 

 

35. Mpaka wosia upatikane 

36. Wakati wa utoto 

37. Wakati akili siyo nzuri 

38. Kusubiri utowaji wa usimamizi 

39. Kukusanya na kutunza mali 

40. Mashtaka 

41. Mali iliyochini ya amana 
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F. Utoaji kwa kiasi  

 

42. Utoaji wa kiasi 

43. Utoaji kwa kiasi kilichobaki 

 

 

G. Madhara ya utolewaji wa hati za usimamizi 

 

44. Madhara ya utolewaji wa hati za usimamizi 

 

H. Kifo cha wasii au wasimamizi na kuisha kwa muda katika utolewaji wenye kikomo 

 

45. Kifo cha mmoja kati wa wawakilishi  

46. Kifo cha mwakilishi mmoja au mwakilishi aliyebakia 

47. Kuisha kwa muda wa utolewaji wenye kikomo 

 

SEHEMU YA VI 

KUBATILISHWA NA KUBADILISHA TOLEO NA UONDOAJI WA WASII AU 

WASIMAMIZI 

 

48. Kubadilisha makosa 

49. Kubatilishwa kwa toleo na uondoaji wa wasii 

50. Malipo ya wasii au msimamizi aliyebatilishwa 

51. Kurudishwa kwa toleo lililobatilishwa 

 

SEHEMU YA VII 

MAZOEA NA MUONGOZO KATIKA UTOAJI WA UTHIBITISHO WA WOSIA NA 

HATI ZA USIMAMIZI (TOFAUTI NA ZILE ZA MALI CHACHE) 

 

52. Mwenendo mahakamani. 

53. Ombi kwa Mahakama Kuu au kwa mteule wa wilaya. 

54. Mteule wa wilaya kusimamisha mwenendo wa kesi na kuipa taarifa Mahakama 

Kuu katika hali itakayojitokeza 

55. Uombaji wa uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi wa mirathi 

iliyoambatanishwa na na wosia 

56. Maombi ya hati za usimamizi 

57. Uthibitisho wa maombi 

58. Pingamizi dhidi ya utoaji wa uthibitisho wa mirathi au usimamizi 

59. Mwenendo wa kesi bayana ya pingamizi 

60. Amri ya kutoa vidhibiti vya wosia 

61. Mahakama inaweza ikamtafiti muombaji, kuhitaji ushahidi mwingine au kutoa 

wito 

62. Muda kabla utolewaji wa usimamizi wa mirathi haujafanywa 
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63. Utoaji wa uthibitisho wa mirathi na usimamizi 

64. Kukataliwa kwa hati za usimamizi wa mirathi 

65. Maelekezo kwa wasii au msimamizi 

66. Kiapo 

67. Udhamini wa usimamizi 

68. Utoaji wa masharti/hati ya usimamizi wa mirathi 

69. Kutunzwa kwa wasii halisi 

70. Uhalali wa uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi 

71. Mpewaji pekee kuwa mwakilishi 

72. Rufaa na mapitio 

 

 

SEHEMU YA VIII 

A. MAZOEA NA MAELEKEZO YA UCHAGUZI, NA UBATILISHAJI WA 

UCHAGUZI WA, WASIMAMIZI WA MALI CHACHE 

 

73. Kutumika kwa Sehemu ya VIII 

74. Uchaguzi wa wasimamizi 

75. Usimamizi wa Kabidhi-Wasii   na uchaguzi wa afisa wa mahakama au mtu 

muadilifu 

76. Uchaguzi  uthibitishwe muhuri wa moto 

77. Dhamana ya usimamizi 

78. Wosia  

79. Uchaguzi unaweza kuwa kwa mali yote au baadhi ya mali 

80. Athari za kuchaguliwa 

81. Mali ambazo hazijadaiwa 

82. Kupingwa kwa uchaguzi 

83. Rufaa katika Mahakama Kuu 

84. Mahakama za wilaya kupeleka taarifa Mahakama Kuu 

85. Vizuizi katika utoaji wa uthibisho wa mirathi na hati za usimamizi wa mali 

chache. 

86. Uhalali wa uchaguzi kuhusiana na mali inayozidi shilingi elfu kumi. 

87. Usimamizi wa mirathi iliyo chini ya shilingi elfu moja 

 

     B. USIMAMIZI WA MALI CHACHE 

  

88. Sheria inayotumika kwa mtu wa kabila fulani 

89. Wosia wa mtu wa kabila fulani 

90.-91. (Imefutwa) 

 

 

SEHEMU YA IX 

MALI ZINAZOSIMAMIWA KUTOKANA NA SHERIA ZA KIJADI, MILA NA 

SHERIA ZA KIISLAM. 
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92. Vipengele ambapo Sheria hii itatumika katika mali inayosimamiwa kwa kutumia 

sheria za kijadi pamoja na mila. 

93. Athari za maelekezo ya Mahakama Kuu katika amri zilizowekwa na Mahakama 

ya Mwanzo. 

 

 

SEHEMU YA X 

USAJILI WA UTHIBITISHO WA MIRATHI NA HATI ZA USIMAMIZI 

94. Tafsiri 

95. Usajili wa uthibitisho wa mirathi na hati za usimamizi iliyotolewa nje ya Tanzania 

96. Vigezo vinavyotakiwa kabla ya kusajili mirathi 

97. Dhamana 

98. Madurufu na nakala 

 

 

SEHEMU YA XI 

MAMLAKA NA MAJUKUMU YA WASII NA WASIMAMIZI 

 

99. Asili na mali ya wasii au msimamizi 

100. Mamlaka kuhusiana na mshitaka na madeni 

101. Mamlaka ya kuuza vitu 

102. Matumizi kwa ajili ya uangalizi na usimamizi 

103. Wasii au wasimamizi kutochukua faida yoyote kutoka kwenye mali 

104. Mamlaka ya wasii au wasimamizi yanawezwa kufanywa na mmoja wao. 

105. Mamlaka ya wawakilishi mahususi 

106. Malipo ya gharama za msiba. 

107. Orodha na mahesabu 

108. Kazi za ujumla za usimamizi 

109. Namna ya kulipa madeni 

110. Madeni yalipwe kabla ya wausiwa 

111. Kupungua kwa hiba ya wazi na usawa wa wausiwa 

112. Kupungua kwa hiba mahsusi 

113. Haki ya hiba maalum 

 

 

SEHEMU YA XII 

HIBA NA MALIPO YA MWAKA 

 

114. Ridhaa inahitajika kwa muusiwa kupata mali yake 

115. Ridhaa kwa hiba mahususi 

116. Ridhaa ya wasii katika mali yake mwenyewe 

117. Madhara ya ridhaa ya wasii 

118. Kuanza kwa malipo ya mwaka kama muda haujawekwa katika wosia 

119. Malipo ya malipo ya mwaka kama muda umewekwa 

120. Vifungu vya ujumla kuhusiana na malipo ya mwaka 

121. Uwekezaji katika amana inayoruhusiwa na Kanuni za Uthibitisho wa Wosia 
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122. Urithi unaotegemea jambo fulani 

123. Maelekezo ya mtoa wosia katika uwekezaji 

124. Watoto wanatakiwa wapate malipo au umiliki mara moja 

125. Utolewaji wa hiba 

126. Riba katika hiba ya wazi 

127. Riba katika malipo ya mwaka 

128. Baki ilipwe kwa muusiwa wa mali itakayobaki 

129. Kuhamisha kwa mali kutoka Tanzania kwa wasii au msimamizi aliyepo katika 

nchi aliyokuwa akiishi marehemu 

 

SEHEMU YA XIII 

URUDISHAJI WA MALI KWA WAUSIWA 

 

130. Urudishaji kama hiba imelipwa chini ya agizo la Mahakama 

131. Hakuna urudishaji kama malipo yamefanywa kwa hiari 

132. Urudishaji wa mali kama hiba imefikia muda wake baada ya sharti kutimizwa  na 

muda kuongezwa  

133. Pale wausiwa watakapotakiwa warudishe kwa usawa 

134. Ugawaji wa mali  

135. Pale mdai atakapomtaka wasii arudishe mali 

136. Haki ya muusiwa kuwataka wausiwa wengine warudishe mali 

137. Urudishwaji hautakuwa na riba 

 

 

SEHEMU YA XIV 

UFUJAJI WA MALI 

138. Hatia itokanayo na ufujaji 

139. Hatia ya kutojali 

 

SEHEMU YA XV 

USIMAMIZI WA MALI YA WAKFU 

 

140. Tafsiri 

141. Wakfu utakuwa wa halali 

142. Uanzishwaji wa Tume ya Wakfu 

143. Tume ya Wakfu kuwa mamlaka inayojitegemea na itakuwa na muhuri wa moto 

144. Mikutano na kiwango/koramu 

145. Usajili wa mali ya wakfu na amana 

146. Tume ya Wakfu itafanya uchunguzi kuchukua usimamizi wa wakfu 

147. Wadhamini wa wakfu wanaweza kuitwa kuleta uthibitisho wa usimamizi mzuri 

wa amana zao 

148. Mikataba na makubaliano fulani yanayohusiana na mali ya wakfu ni lazima 

yathibitishwa na Tume ya Wakfu 

149. Mali za wakfu hazitamilikiwa kwa maagizo au kwa kabidhi pingamizi baada ya 

kuanzishwa kwa sehemu hili 

150. Jinsi ya kusimamia mali ya wakfu 
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151. Tume ya Wakfu inaweza ikauza mali ya wakfu katika mazingira fulani 

152. Ruhusa inahitajika kujenga msikiti au kuanzisha makaburi 

153. Ada 

154. Ukaguzi wa mahesabu 

155. Akaunti za benki 

156. Sheria ya Usimamiaji wa Kodi haitatumika katika mali za wakfu 

157. Adhabu 

158. Kanuni  

 

 

SEHEMU YA XVI 

MALIPO YA KIISLAM (TUNU AU SADAKA) 

 

159. Upendeleo wa afisa wa wilaya kufanya malipo 

 

 

 

SEHEMU YA XVII 

MENGINEYO 

 160. Vifungu vinavyomuhusu msimamizi aliyeambatanishiwa wosia 

 161. Uhifadhi wa wosia wa watu walio hai 

 162. Hati ya kiapo kama ni shirika la amana 

 163. Uhalali wa ugawaji wa mali kama haki ya matunzo imewekwa 

 164. Madadiliko ya sheria kadhaa 

 165. Sheria fulani kutotumika 

 166. Bakizo 

 167. Vifungu vya mpito 

 168. Bakizo la mamlaka ya Kabidhi- Wasii na muamana wa serikali 

 

_____ 

 

 

MAJEDWALI 
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______ 

SURA YA 352 

_____ 

 

SHERIA YA UTHIBITISHO WA WOSIA NA USIMAMIZI WA MIRATHI 

__________ 

Sheria inayoelezea utolewaji wa uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi, inaweka 

vifungu kuhusiana na mamlaka na kazi za wasii au wasimamizi wa mirathi; 

usimamizi wa mali iliyowekwa wakfu; malipo kwa ajili ya kukirimu au 

sadaka kwa mali za kiislamu, na masuala yanayohusiana na hayo. 

 

 

[1, Machi, 1963] 

(Sura ya 445) 

(Sura ya 29) 

(Sura ya 30) 

(Sura ya 326) 

 

Sheria Namba  

9 ya1963 

55 ya 1963 

33 ya 1964 

9 ya 1965 

41 ya 1966 

18 ya 1970 

23 ya1971 

3 ya1979 

12 ya 1979 

10 ya1987 

 

 

SEHEMU YA I 

 

MASHARTI YA MWANZO 
 

Jina la Sheria na 

atumizi 

 

 1.-(1) Sheria hii itaitwa Sheria ya Uthibitisho wa Wosia na 

Usimamizi wa Mirathi. 

 
  (2) Sambamba na kifungu cha 87 na Sehemu ya IX, Sheria hii 

itatumika katika usimamizi wa mirathi wa watu wote waliokufa huku 

wakiwa wakazi, au wameacha vitu, ndani ya Tanzania iwe kabla au 

baada ya tarehe ambayo Sheria hii itanza kutumika 
  
 

Tafsiri  
 2.-(1) Katika Sehemu hi i, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 
  

“msimamizi” maana yake ni  mtu ambaye amechaguliwa na 
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mahakama kusimamia mali ya marehemu ambapo hakukuwa 

na wasii, au hakuna wasii aliye tayari kufanya jukumu hilo, 

itajumuisha, pale Sehemu ya  VIII itakapohusika na 

itategemeana na vifungu hivyo, mtu anayechaguliwa kuwa 

msimamizi katika Sehemu hiyo ; 
  

“kibadilisho cha Wosia” maana yake ni  hati inayohusiana na Wosia, 

na inaelezea, badilisha au inaongeza kitu katika ugawaji wa 

mali; 
  

“shauri mbishano” inapohusishwa na utoaji wa uthibitisho wa 

usimamizi wa mirathi au hati za usimamizi wa mirathi maana 

yake ni  kujitokeza kwa mtu kupinga muombaji asipewe 

usimamizi wa mirathi; 
 “mahakama” maana yake ni  Mahakama Kuu, na katika hali ambayo 

mteule wa wilaya ana mamlaka, mteule wa wilaya, lakini 

haihusishi mahakama ya wilaya; 
  

“hiba maalumu” maana yake ni  hiba iliyoelekezwa kulipwa katika 

mali mahususi; 
Sura ya 11 “mahakama ya wilaya”  maana yake  ni mahakama chini ya  Sheria ya 

Mahakama ya  Mahakimu ; 
  

“hakimu mteuliwa” maana  yake ni hakimu mkazi aliyechagulia 

kukaimu wilaya katika kifungu cha 5; 
  

“Wasii” ni mtu aliyechagualia na mtoa wosia asimamie mali zake 

atakapokua amefariki; 
 “hiba ya jumla”  maana yake ni  hiba yoyote isiyo hiba mahususi au 

maalumu; 
  

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala ya 

kisheria; 
  

“uthibitisho wa Wosia” maana yake ni  nakala ya wosia, au katika 

wosia wa mdomo, maelezo ya mdomo ya wosia huo, 

yaliyothibitishwa ma muhuri wa mahakama, inayotoa 

usimamizi wa mali za mtoa wosia; 
  

“kanuni za uthibitisho wa Wosia” maana yake ni  kanuni 

zilizotengenezwa chini ya kifungu cha 9; 
 

Sura ya 358 

 

Sura ya 33 

 “kanuni za mahakama” zinajumuisha kanuni zilizotengenezwa na 

Mahakama Kuu katika kifungu cha 4 cha Sheria ya Usimamizi 

wa Haki na Matumizi ya Sheria na kanuni zilizomo  au 

zilizotengenezwa na Sheria ya Mwenendo wa Mashauri  ya 

Madai; 
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 “mali chache” ni mali ambayo mahakama, mahakama ya wilaya iliyo 

na mamlaka katika uthibitisho wa wosia au usimamizi, imejirizisha 

kuwa haizidi shilingi elfu kumi ; 
 “hiba mahususi” maana yake ni  hiba ya kitu kilichotajwa ; 
  

“shirika la amana” maana yake ni- 

 
 (a) Muamana wa Serikali; au 
 (b) Kabidhi Wasii; au 
 benki yoyote au bima au mdhamini au kampuni ya amana ambayo in 

mtaji ( katika mali na hisa) isiyopungua paundi laki mbili na nusu 

wakati inatolewa, ambapo si chini ya paundi laki moja zimelipwa kwa 

pesa taslimu; au 
 (c) shirika lolote ambalo lina mtaji  (katika mali na hisa) 

isiyopungua paundi laki mbili na elfu hamsini wakati wa 

kutolewa, ambapo si chini ya paundi laki moja zimelipwa 

kwa pesa taslimu, na kwa muda huo zimewezeshwa ( na 

sheria ya Bunge  ya jamuhuri ya muungano, katiba ya 

kampuni, hati ya makubaliano au kitu kingine 

kinachohusiana na hiyo au kinachotoa mamlaka) ya 

kuchukua amana, lakini kwa muda mrefu kampuni hiyo 

haita, kwa  mwaliko wa kampuni, mwongozo, tangazo au 

kwa nyaraka iliyotolewa na au kwa niaba ya, inasema au 

kutaja kuwa tuhuma zozote zinazoihusisha muamana wa 

serikali au mapato ya jumla ya jamuhuri wa muungano 

kuhusiana na kitendo au kutotendeka kwa jambo fulani 

katika kampuni hiyo wakati inatumikia kama wasii au 

msimamizi; na 
 “Wosia” maana yake ni tamko la kisheria la nia ya mtoa wosia 

kulingana na mali zake, na jinsi anavyotaka zitumike baada ya kifo 

chake; 
  (2) Bila kujali kitu chochote  katika maana ya “shirika la 

amana” katika kifungu kidogo cha (1) cha kifungu hiki, kampuni 

ambayo inaweza kuwa ni shirika la amana lakini kwa maana kuwa 

haijakidhi mahitaji yanayohusiana na mtaji katika aya ya (c) na (d) ya 

kifungu hicho linaweza likawa wasii au msimamizi katika hali yoyote 

kama Mahakama Kuu itakavyoamua, na hivyo kwa dhumuni la kuwa 

wasii au msimamizi litasemekana kuwa na mamlaka, haki na 

majukumu ya shirika la amana katika Sheria hii 

 

SEHEMU YA II 

 

MAMLAKA YA UTHIBITISHO WA WOSIA NA USIMAMIZI WA MALI 
Mamlaka ya 

Mahakama Kuu 

katika uthibitisho wa 

wosia na usimamizi 

 

3. Mahakama Kuu itakuwa na mamlaka katika masuala yopte 

yanayohusu usimamizi wa mirathi,ambapo itakuwa na 

mamlaka ya kugawa mirathi inayotokana na wosia,na ile ya 
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 hati za usimamizi wa mirathi ya marehemu,na pia 

kurekebisha au kutengua mirathi hiyo. 
Mamlaka ya 

Mahakama Kuu 

kusajili mirathi fulani 

4. Mahakama Kuu itakuwa na mamlaka ya kusajili mirathi na 

hati za usimamizi wa mirathi uliofanywa na Mahakama 

zenye uwezo wa kusimamia mambo ya mirathi zilizopo 

katika nchi zilizokuwa koloni la Uingereza kwa mujibu wa 

Sehemu ya Kumi ya Sheria hii. 
 

Mamlaka ya mteule 

wa wilaya 

 5.-(1) Katika nyakati tofauti tofauti Jaji Mkuu anaweza 

kuchagua mahakimu wa Mahakama za Wilaya kusilikiza mashauri ya 

mirathi kama mahakimu wateule 
  

(2) Mahakimu wateule watakuwa na mamlaka katika mashauri yote 

yahusuyo mirathi na usimamizi wa mirathi huku wakiwa na malaka ya 

kuteua msimamizi wa mirathi na kutoa hati za usimamizi wa mirathi 

ikiwa kama marehemu, katika kipindi cha kifo chake alikuwa akiishi 

katika eneo ambalo hakimu huyo alichaguliwa- 

(a)katika mirathi isiyo bishaniwa; 

(b)atika mirathi inayobishaniwa,ila tu kama hakimu 

atajiridhisha kwamba thamani ya mirathi hiyo haizidi 

shilingi elfu kumi na tano, au iwapo Mahakama Kuu 

ikiamuru Hakimu kutekeleza mamlaka yake katika 

mazingira yanayoonyeshwa katika kifungu kidogocha(3) 

  

 
  (3) Hakuna kitendo cha mteule wa wilaya katika ufanyaji wa 

majukumu yake  katika uthibitisho wa wosia na usimamizi wa mali 

kitakuwa batili kwa sababu ya kwamba imegundulika kuwa mali 

inazidi shilingi elfu kumi na tano, lakini hakimu huyo akilijua hilo 

katika mirathi inayobishaniwa, atatoa ripoti ya suala hilo katika 

Mahakama Kuu ambayo aidha itaagiza mwenendo wa shitaka 

uamishiwe kwake au itamruhusu mteule kuwa na mamlaka na suala 

hilo 

 

 
  (4) Hakimu mteuliwa hatokuwa na uwezo wa kushughulika na 

mamlaka ambayo bayana yamekewa kwa Mahakama Kuu 
 

Mamlaka ya 

Mahakama za wilaya 

 6.- Mahakama ya Wilaya inayoongozwa na Hakimu wa Wilaya 

itakuwa na mamlaka katika usimamizi wa mirathi midogo, wakiwa na 

nguvu ya kuchagua msimamizi wa mirathi hizo ndogo, pale ambapo 

marehemu amefia katika sehemu ambayo Mahakama ina mamlaka 

kwa kutumia mfumo unaoonyeshwa katika jedwali la nne katika 

Sheria hii. 
 

Afisa wa ubalozi 
 7.-(1) Ikiwa mtu ambaye ni raia wa nchi ambayo kifungu hiki 

kinatumika amechaguliwa kuwa wasii katika wosia wa marehemu 

aliyegawa mali zake Tanzania, au ni mtu ambaye anaweza akapewa 

usimamizi wa mali ndani ya Tanzania, mahakama kama itajiridhisha, 
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kufuatana na maombi ya afisa wa ubalozi wa nchi hiyo, ya kuwa mtu 

huyo sio mkazi wa Tanzania, na kama hakuna maombi ya usimamizi 

yaliyofanywa na wakala aliyeruhusiwa na hati haki ya uwakala kwa 

niaba yake, mahakama itampa afisa huyo  usimamizi wa mali za 

marehemu kama ambavyo angepewa kama angekuwa amechaguliwa 

kama ilivyosemwa  
  (2) Hati inayotolewa kwa afisa wa ubalozi itapewa kwake kwa 

jina la ofisi na sio yeye binafsi, lakini mtu aliyepo katika ofisi hiyo 

atakula kiapo yeye mwenyewe binafsi. Hati hizo za usimamizi wa mali 

zitawekwa kutoka kwa afisa wa ubalozi kwa afisa mwingine 

atakaemrithi, na zitakuwa katika afisa huyo wa ubalozi kwa muda 

wote atakapokuwa ofisini pasipo kuwa na agizo la mahakama, au 

uhamishaji, au ugawaji au hati nyingine yoyote. 
  (3)   Wadhamini hawatahitajika ikiwa kama usimamizi 

umepewa kwa afisa wa ubalozi katika kifungu hiki. 
  (4) Mtu yeyote ambaye ni raia wa nchi ambayo kifungu huki 

kinatumika- 

 

 

 
 (a) anastahili kupata pesa yoyote au kitu kingine Tanzania, 

ambacho ni moja kati ya mali za marehemu, au kupokea 

malipo Tanzania, ya pesa yoyote yaliyotimia kulipwa 

wakati wa kifo cha marehemu; au 
 (b) ni mmoja wa watu ambao pesa au kitu chochote cha 

marehemu, chini ya Sheria hii, kinaweza kulipwa bila ya 

hati ya uthibitisho  wa wosia au uthibitisho wowote, kama 

ikiwa mtu huyo; sio raia wa Tanzania , afisa ubalozi wa 

nchi hiyo atakuwa na mamlaka ya kupokea au kutoa malipo 

halali ya pesa yoyote au mali yoyote kana kwamba 

ameruhusiwa na wakala aliyethibitishwa na hati ya uwakala 

afanye kwa niaba yake: 
 Isipokuwa kwamba hakuna mtu atakayeruhusiwa au kutakiwa na 

kifungu hiki kidogo kulipa au kupeleka pesa au mali kwa afisa ubalozi 

kama anajua kuwa kuna mtu alimeruhusiwa kupokea pesa au mali hiyo 

kwa niaba ya raia huyo  
  (5) Bila kuzingatia kifungu chochote kinachotoa ulinzi au 

upendeleo kuhusiana na vitendo vya kiofisi na nyaraka za afisa 

ubalozi, afisa ubalozi hatakuwa na ulinzi au upendeleo kuhusiana na 

kitendo alichofanya chini ya mamlaka yaliyowekwa kwake na kifungu 

hiki, au kuhusiana na nyaraka zozote zilizopo chini yake kwa muda 

huo. 
  (6)  Kifungu hiki kinatumika kwa nchi zinazoonyeshwa katika 

Jedwali la kwanza,kupitia gazeti la serikali Waziri anaweza kuongeza 

au kupunguza nchi nyingine yeyote ya kigeni kutoka katika Jedwali la 

kwanza 



 13

 

Mamlaka katika 

Sheria hii yanaweza 

kufanywa sirini 

 

 

 

Sura ya 33 

 

 

8.Sambamba  na kanuni zozote za uthibitisho wa mirathi, mamlaka ya 

mahakama au mahakama ya wilaya yanawezwa yakafanywa 

faraghani- 

(a) katika shtaka linalobishaniwa; na 

(b) katika shtaka lisilobishaniwa kwa kipomo kile kile kama 

vile mamlaka yakiwa yanafanywa faraghani katika dai 

linalofanywa kwa kulingana na Sheria ya Mwenendo wa 

Mashauri  ya Madai au sheria yoyote itakayowekwa baada ya 

hiyo au kanuni zozote za mahakama. 
 

Kanuni za uthibitisho 

wa wosia 

 9. Jaji Mkuu anaweza akaweka kanuni za uthibitisho wa 

mirathi kwa ajili ya kusimamia mienendo ya utolewaji wa uthibitisho 

wa mirathi na hati za usimamizi wa mirathi au uchaguliwaji wa 

msimamizi, kwa dhumuni hilo, katika Sheria hii imetolewa kuwa 

kanuni za uthibitishaji wa mirathi zinaweza zikatengenezwa, kwa ajili 

ya utunzwaji, na unakilishaji na ukaguzi wa wosia, matolea ya 

uthibitisho wa mirathi na usimamizi wa mali na uchaguzi wa 

wasimamizi, kwa ada inayojumiusha ada inayotolewa kwa 

wasimamizi katika kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 75 na fomu 

zake, na kwa ujumla kwa ajili ya utumiaji mzuri wa Sheria hii. 

 

SEHEMU YA III 

UTUNZAJI WA MALI WAKATI USIMAMIZI HAUJATOLEWA NA WASII 

WALIOJITIA 
  

Mpokeaji wakati 

usimamizi 

haujatolewa 

 10. Ikiwa mtu amekufa na kuacha mali Tanzania, Mahakama 

inaweza, kama itaonekana kutokana na maombi ya Kabidhi Wasii au 

mtu yeyote mwenye masilahi na mali hiyo, au anayetunza au mwenye 

nguvu na mali hiyo wakati wa kifo cha marehemu, au kwa muda huyo 

ni wakili wa marehemu, kwamba kuna hatari kuwa mali hiyo inaweza 

ikapotezwa, itamchagua Kabidhi Wasii au mtu mwingine yeyote kama 

mahakama itakavyoona yafaa, kuwa mpokeaji wa mali hiyo huku toleo 

la uthibitisho wa usimamizi wa mirathi au barua ya usimamizi wa 

mirathi ikingojwa. 
 

Mauzo kwa agizo la 

mahakama 

 11.  Mahakama inaweza, kutokana na ombi litakaloombwa na 

mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 10, au mtu yeyote 

mwenye maslahi na mali, kutoa amri ya kuuzwa kwa mali yote au 

sehemu ya mali hiyo, kama ikionekana kuwa kuuzwa kwa mali hiyo 

kutaifaidisha mali yote kwa ujumla. 

Matumizi ya kanuni 

zinazohusu 

wapokeaji 

 12.  Mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 10 atatakiwa 

afuate miongozo yote ya mahakama inayowahusu wapokeaji kwa 

ujumla: 

    Ili mradi kwamba siyo Kabidhi Wasii wala Muamana wa Serikali 

atatakiwa kuweka dhamana ili kusimamia mirathi. 
Adhabu kwa 

kidhihaki mahakama 
 13.  Mtu yeyote ambaye, bila mamlaka yotote, atatoa or 

atajaribu kutoa kutoka Tanzania sehemu yoyote ya mali ambayo 
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mpokeaji amechaguliwa katika kifungu cha 10, au ataharibu, au 

kuficha, or atakataa kutoa mali hiyo kwa mpokeaji, atakuwa ametenda 

kosa na atakapopatikana na hatia atalipa fidia isiyopungua shilingi elfu 

tano au kwenda jela kwa muda usiopungua miezi sita au vyote kwa 

pamoja.  
 

Hakuna shtaka dhidi 

ya mpokeaji 

 14.  Hakuna shtaka litaloletwa dhidi ya mpokeaji alichaguliwa 

katika kifungu cha 10 kutokana na suala lolote alilofanya au 

analotarajia kufanya linalohusu mali ya marehemu katika utekelezaji 

wa mamlaka aliyopewa; lakini mtu yeyote aliyeonewa na kitu 

chochote kilichofanywa, au kinachotarajiwa kufanywa, anaweza 

akaiomba mahakama muongozo kuhusu suala hilo, na mahakama 

itatoa amri kama inavyoona yafaa. 
 

Haki tangulifu 
 15.  Mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 10 atakuwa 

na na haki tangulifu kwenye mali zilizokabidhiwa kwake kwa gharama 

na matumizi yote aliyoyafanya sawasawa katika kutimiza majukumu 

yake. 
Wasii wa kujitia  16.  Mtu yeyote ambaye ataingilia mali za marehemu au 

akafanya kitu chochote ambacho kingefanywa na ofisi wa msimamizi 

wa mirathi, kwa kipindi ambacho msimamizi wa mirathi 

hajachaguliwa, atakuwa amejiweka mwenyewe kuwa wasii aliyejitia. 

 
 Ili mradi kwamba- 
 (a) kuingilia vitu vya marehemu kwa lengo la kuvitunza au 

kugharamia gharama za mazishi au au kwa hitaji la haraka 

la familia au kitu; au 
 (b) kushughulika kwa hali ya kawaida na bidhaa za biashara za 

marehemu zilizopokelewa kutoka kwa mtu mwingine; au 
 

 

Sura ya 27 

(c) kitendo cha afisa wa utawala katika kifungu cha 14 cha 

Sheria ya Kabidhi-Wasii ( Majukumu na Shughuli);  

 (d) kitendo cha mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 

10, havipelekei mtu kuwa wasii aliyejiamulia 
Hatia ya wasii 

aliyejiteua 
 17.  Ikiwa mtu amekuwa wasii aliyejiteua mwenyewe, 

atatakiwa kujieleza kwa wasii atakae chaguliwa kihalali, au kwa mrithi 

au mdai wa marehemu, kulingana na mali ambazo zimepita mikononi 

mwake, baada ya kupunguza malipo apewayo wasii wa halali, na 

malipo yoyote yaliyofanya katika shughuli nzima ya usimamizi. 

 

SEHEMU YA IV 

KUJITOA KWA WASII 
 

Ujitoaji dhahiri wa 

kuchukua usimamizi 

 18.  Mtu anaetakiwa kupewa uthibitisho wa usimamizi wa 

Wosia anaweza kujitoa au kukataa kusimamia mirathi hiyo kwa 

mdomo siku ya kusikiliza kwa ombi lolote au kwa maandishi 

yaliyosainiwa na mtu anayejitoa yaliyoshuhudiwa mbele ya mtu 

ambaye kiapo kinaweza kutolewa mbele yake. 
 

Wito na ujitoaji 

unaobuniwa 

 19.-(1) Mtu yeyote mwenye au anayedai kuwa na maslahi na 

mali ya marehemu au mdai wa marehemu anaweza kuomba wito 
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kwenda kwa msimamizi au wasimamizi wa mirathi waliochagulia na 

marehemu katika wosia wake, ili waje wakubali usimamizi huo au 

wajitoe katika usimamizi wa mirathi husika. 
  (2) Mtu yeyote aliye pokea wito huo anaweza kuhudhuria, 

lakini kama asipohudhuria, atachukuliwa kuwa amejitoa katika 

usimamaizi wa mirathi; na kama, alijitokeza, na hajaendelea kuomba 

uthibitisho wa usimamizi wa mirathi, mtu aliyeomba aitwe anaweza 

akaomba amri ya kwamba mtu aliyeitwa, isipokuwa kama ataomba na 

kupata uthibitisho wa usimamizi wa mirathi kwa muda utakaoamriwa, 

achukuliwe kuwa amejitoa katika usimamizi wa mirathi, na amri 

inaweza ikatolewa kama inavyopaswa. 
Madhara ya kujitoa  20.  Kujitoa katika usimamizi wa mirathi kuwe kwa maneno au 

kwa vitendo vinavoashiria kujitoa, hakutamruhusu mtu huyo aliyejitoa 

kuomba tena usimamizi wa mirathi: 
 Ili mradi kwamba mahakama kwa muda wowote inaweza ikamruhusu 

mtu aliyejitoa kufuta kujitoa kwake kwa dhumuni la kuchukua 

usimamizi wa mirathi, kama itaonekana kuwa ufutaji huo ni kwa faida 

ya mali au watu wenye masilahi na mali hiyo. 

 

SEHEMU YA  V 

 

UTOAJI WA UTHIBITISHO WA WOSIA NA HATI ZA USIMAMIZI NA 

MAHAKAMA 

 

A.Vifungu vya Jumla 
 

Kampuni ya amana 
 21.-(1) Kampuni yenye dhamana/ kampuni ya muamana 

 (a) inaweza kuthibitishwa usimamizi wa mirathi inayotokana 

na wosia wa mtu yeyote,iwapo imetajwa kama msimamizi 

katika wosia huo; 
 (b) inaweza kupewa barua ya usimamizi wa mirathi 
  (2) Kampuni iliyo na dhamana inaweza kuthibitishwa kama 

msimamizi wa mirathi au kupatiwa barua ya usimamizi wa mirathi 

pekee yake au pamoja na watu wengine. 
  (3) Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi au barua ya 

usimamizi wa mirathi haitatolewa kwa kundi la watu au mashirika au 

kwa mtu aliyeteuliwa na kampuni kufanya hivyo kwa niaba yake 
 

Idadi ya wasii na 

wasimamizi 

 22.-(1) Uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi wa mirathi 

haitatolewa kwa watu zaidi ya wanne kuhusiana na mali moja, na hati 

za usimamizi wa mirathi, kama kuna utoto, au maslahi ya maisha 

yanaibuka katika wosia au katika mtu kifo bila wosia, utapewa ama 

kwa kampuni ya muamana pekee au pamoja na mtu au si zaidi ya watu 

wawili: 
 Ili mradi kwamba katika utoaji wa hati za usimamizi wa mirathi 

mahakama inaweza ikajikita katika ushahidi unaoonekana, ulioletwa 

na muombaji au na mtu yeyote, ya kuwa kuna au hakuna utoto au 

maslahi ya maisha, kama itakavyoelezwa na kanuni za uthibitishaji wa 
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mirathi. 
  (2)  Kama kuna mwakilishi mmoja tu (na siyo kampuni ya 

muamana) katika utoto wa mnufaishwaji au uwepo wa masilahi ya 

maisha na mpaka mali zote zimemamilizwa kusimamiwa, mahakama 

inaweza, kwa ombi la mtu yeyote mwenye maslahi, au mlezi, kamati 

au mpokeaji wa mtu yeyote kuchagua mwakilishi au wawakilishi kwa 

kuongezea wasimamizi waliopo, kulingana na kanuni za uthibitisho wa 

mirathi. 
 

Watoto na watu 

wenye matatizo ya 

akili 

 23. Usimamizi wa mirathi au barua ya usimamizi wa mirathi 

hauwezi kutolewa kwa mtoto chini ya miaka kumi na nane au mtu 

aliye na matatizo ya akili 

B- Uthibitisho wa Wosia 
 

Utoaji wa uthibitisho 

wa wosia 

 24.-(1)Usimamizi wa mirathi unaweza kutolewa kwa 

msimamizi aliyetajwa katika wosia 

  (2)Uchaguzi unaweza ukawa wa wazi au maana inayoashiria 

usimamizia 
  (3) Pale inapotokea wamechaguliwa executors tofauti, mirathi 

inaweza kutolewa kwao kwa pamoja na katika wakati tofauti 
  (4) Ikiwa msimamizi wa mirathi akichaguliwa kwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa malengo fulani, basi uteuzi huo utahusisha yale mambo 

yaliyokusudiwa tu. 
 

Uthibitisho wa wosia 

kwa kutumia nakala, 

hawala au maneno ya 

wosia wa mdomo 

 25.-(1)Pale inapotokea wosia umepotea au hauwezi kupatikana 

baada ya kufa kwa yule aliyeandika ,au umeharibika kimakosa,ajali na 

si kwa kitendo chochote cha mtoa wosia- 

(a) ikiwa kama nakala ya wosia ilitunzwa, uthibitishwaji wa 

usimamizi wa mirathi unaweza kutolewa kwa kupitia 

nakala hiyo, mpaka pale wosia halisi au nakala ya wosia 

uliothibitishwa umepokelewa katika mirathi. 
 (b) ikiwa hakuna nakala au hawala ya wosia uliotunzwa, 

uthibitishwaji wa mirathi unaweza kutolewa iwapo tu 

kutakuwa na ushahidi wa kuthibitisha yaliyomo katika 

wosia, yenye ukomo katika hilo 
  (2)   Pale ambapo wosia ulioandikwa unashikiliwa na mtu aliye 

nje ya nchi, na amekata au kupuuza kuwasilisha, lakini nakala yake 

inapatikana kwa msimamizi wa mirathi, mirathi hiyo inaweza 

kutolewa kwa kutumia nakala ya wosia huo kwa manufaa ya mali hiyo 

ya marehemu pasipo kusubiri nakala halisi.  

 (3)   Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi kuhusu wosia 

uliotolewa kwa mdomo utatolewa iwapo tu kutakuwa na ushahidi wa 

kuthibitisha yaliyopoa katika wosia 

Kibadilisho cha 

wosia 

kinachopatikana 

baada ya 

uthibitisho wa 

wosia kutolewa 

 26 .Ikiwa uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi 

umekwishatolewa, na kibadilisho cha wosia kikapatikana, 

uthibitishwaji mwingine wa usimamizi wa mirathi unaweza ukatolewa 

kulingana na badiliko hilo. 
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 Ila ikiwa badiliko hilo la wosia kwa uwazi au kwa ufahamuzi linakataa 

uchaguzi wa msaimamizi wa mirathi ambaye amekwisha pewa 

mamlaka ya kusimamia mirathi, uthibithishwaji wa mirathi uliofanywa 

utabatilishwa na uthibishwaji wa mirathi utafanywa upya kwa wosia 

wa zamani na badiliko lake kwa pamoja 
 

Nakala ya wosia 

iliyothibitishwa nje 

ya nchi 

 27. Ikiwa wosia umethibitishwa na kuhifadhiwa katika 

mahakama yenye mamlaka iliyoko nje ya Tanzania, lakini nakala 

sahihi na iliyothibitishwa ikaletwa, uthibitishwaji wa mirathi au barua 

ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na nakala hiyo inaweza 

kutolewa. 
 

Madhara ya 

uthibitisho wa wosia  

28. Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi ukishatolewa huupa wosia 

nguvu na hushuhudia cheo cha msimamizi wa mirathi baada ya kifo 

cha mtoa wosia. 

 
 

Kushindwa kwa 

wosia 

 29.  Ikiwa 

(a) hakuna msimamizi wa mirathi aliyechaguliwa; au 

 (b) msimamizi au wasimmizi wa mirathi waliochaguliwa 

kwenye wosia wamejitoa, au ni watu ambao hawawezi 

wakapewa uthibitisho wa usimamiaji wa mirathi; au 
 (c) wasimamizi wa mirathi waliochagulia wamefariki kabla 

ya mtoa wosia kufariki; au 
 (d) wasimamizi wa mirathi waliochagulia wamefariki kabla 

ya kupata uthibitisho wa usimamizi wa mirathi au kabla 

hawajamaliza kusimamia mirathi yote ya marehemu; au 
 (e) wasimamizi wa mirathi waliochaguliwa hawajajitokeza 

kuchukua uthibitisho wa usimamizi wa mirathi;  

(f) barua ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na 

wosia inaweza ikatolewa kwa mirathi yote ambayo 

haijaamriwa au sehemu ya mirathi hiyo ambayo 

haijaamriwa kwa mtu au watu ambao mahakama itaona 

yafaa wao waamru mirathi hiyo. 
  Ila kipaumbele kitapewa kwa makundi yafuatayo na kwa 

muongozo huu- 
 (i) muusiwa wa kwanza au wa mali itakayobaki ; 
 (ii) mwakilishi wa marehemu au muusiwa wa kwanza au 

wa mali itakayobaki ; 
 (iii) mtu au watu, ambao wananufaika na wosia na ambao 

wangeweza kupewa barua ya usimamizi wa mirathi 

ikiwa marehemu angekufa bila kuacha wosia; 
 (iv) mrithi mwenye masilahi yenye faida;na 
 (v) mdai wa marahemu. 
  Ili mradi kwamba, mahakama haitatoa barua ya usimamizi wa 

mirathi iliyoambataniswa na wosia ambao umemtaja msimamizi wa 

mirathi husika, na ikiwa msimamizi huyo- 
  (i) anaishi na mahali alipo panajulikana; na 

 (ii) ni mtu ambaye anaweza kupewa uthibitisho wa 
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usimamizi wa mirathi 

 (iii) hajajitoa katika ofisi ya usimamiaji mirathi: 
 Isipokuwa kwamba kama wito umetolewa na kumuita msimamizi wa 

mirathi kuja kutwaa au kujitoa kuwa msimaizi wa mirathi na 

msimamizi huyo amejitoa au amesajilikiwa kuwa amejitoa kama 

inavoonekana  katika kifungu cha  18 na 19. 
 

Wakala wa wasii 

asiyekuwepo 

 30. Ikiwa msimamizi wa mirathi hayupo Tanzania na hakuna 

mtu nadani ya nchi ambaye yupo tayari kuwa msimamizi wa mirathi, 

barua ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na wosia itapewa 

kwa wakala wake aliyewekwa kisheria na anayeishi ndani ya 

Tanzania, kwa dhumuni lenye ukomo kwa muda ambao msimamizi 

huyo hayupo mpaka atakaporudi na kuchukua uthibitisho wa 

usimamizi wa mirathi yeye mwenyewe. 
 

Wakala wa mtu 

anayestahili  kupewa 

hati za usimamizi 

 31. Ikiwa mtu ambaye anaweza kupewa uthibitisho wa 

usimamizi wa mirathi katika kifungu cha 29 hayupo ndani ya 

Tanzania, barua ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na wosia 

itapewa kwa wakala wake aliyewekwa kisheria na anayeishi ndani ya 

Tanzania, kwa kwa dhumuni lenye ukomo kama inavyoelezewa katika 

kifungu cha 30. 
Kibadilisha wosia 

kilicho patikana 

baada ya hati za 

usimamizi kutolewa 

 32.  Kifungu cha 26 kitatumika sawa katika utolewaji wa barua 

ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na wosia kama 

inavotumika katika utoaji wa uthibitisho wa usimamizi wa mirathi 

D.- Hati za Usimamizi kwenye Kifo bila Wosia 

 

Hati za usimamizi  

kwa aliyefariki bila 

wosia 

 33.-(1) Pale marehemu anapofariki bila kuacha wosia, hati za 

usimamizi wa mirathi inaweza ikatolewa kwa mtu yeyote ambaye, 

kufuatana na utumikaji wa kanuni za ugawaji wa mali za mtu 

anapofariki bila wosia, mtu huyo atakuwa ana haki ya kupata mali yote 

au sehemu ya mali ya marehemu. 
  (2) Ikiwa mtu zaidi ya mmoja wameomba hati za usimamizi wa 

mirathi, itakuwa ni upendeleo wa mahakama kumpa mmoja wao au 

wengi wao, na katika upendeleo huo mahakama itachukulia maanani 

maslahi ya haraka ya mali ya marehemu kwa kuangalia mtu mwenye 

maslahi zaidi kuliko yule mwenye maslahi machache katika mali ya 

marehemu. 
  (3) Kama hakuna mtu aliyeomba, hati za usimamizi wa mirathi 

inaweza ikatolewa kwa mdai wa marehemu. 
  (4) Kama mahakama ikiona ni muhimu au inafaa kumpa mtu 

yeyote usimamizi wa mirathi au sehemu ya mirathi zaidi ya mtu yule 

ambaye kwa hali ya kawaida alitakiwa apewe usimamizi wa mirathi, 

mahakama kwa upendeleo wake, na kwa kutilia maanani ujamaa, 

masilahi, usalama wa mali na uwiano wa kuwa mali itasimamiwa 

vizuri, itamchagua mtu huyo kama inavyoona yafaa kuwa msimamizi; 

na katika kila hali hiyo hati za usimamizi inaweza ikawa yenye 
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kikomo au kama mahakama itakavyoona ni sawa.  
 

Wakala wa mtu 

anayestahili 

usimamizi 

 34. Ikiwa mtu anayetakiwa achukue hati za usimamizi wa 

mirathi yuko nje ya Tanzania na hakuna mtu aliye tayari kubeba 

jukumu hilo, hati za usimamizi wa mirathi inaweza ikapewa kwa 

wakala aliewekwa kisheria, na anayeishi Tanzania, wa mtu huyo, 

yenye kikomo mpaka mtu huyo achukue hati za usimamizi mwenyewe 

na katika muda huyo kwa dhumuni lolote lenye kikomo kutokana na 

mamlaka aliyonayo wakala huyo. 

E.Hati za Usimamizi wa Mirathi kwa Dhumuni Maalumu.  
 

Mpaka wosia 

upatikane 

35. Pale ambapo hakuna wosia wa marehemu,lakini kuna 

sababu za kuamini kwamba kuna wosia, hati za usimamizi 

wa mirathi inaweza kutolewa,mpaka pale  wosia au 

nakala iliyothibitishwa itakapo tolewa. 
 

Wakati wa utoto 
 36.-(1) Ikiwa mtoto alitakiwa, isipokuwa kwa utoto wake, 

kupewa uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi, hati ya usimamizi 

iliyo au isiyo ambatanishwa na wosia inaweza, sambamba na kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu cha 22, ikapewa kwa mlezi wa mtu huyo 

na mali ya mtoto, au kwa mtu yule kama mahakama itakavyoona 

yafaa, kwa ukomo mpaka mtoto atakapofikisha umri wa kuchukua 

usimamizi yeye mwenyewe. 
 (2) Ikiwa kuna wasii wawili au zaidi ambao ni watoto au watu 

wanaofaa kupewa usimamizi, usimamizi katika kifungu kidogo cha (1) 

cha kifungu hiki, utatolewa kwa ukomo mpaka mmoja au wengine kati 

yao watakapochukua jukumu la usimamizi. 
 

Wakati mtu hana 

akili sawa 

 37.  Ikiwa mtu kichaa alitakiwa, ila kwa ukichaa wake, kupewa 

uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi iliyo au isiyo 

ambatanishwa na wosia, inaweza ikapewa kwa mtu ambaye uangalifu 

wa mali zake umewekwa kwenye mamlaka yenye nguvu, au kwa mtu 

yule kama mahakama itakavyoona yafaa, kwa matumizi na kwa faida 

ya mtu kichaa, kwa ukomo mpaka mtu yule atakaporudi kwenye hali 

yake ya kawaida na kuchukua usimamizi mwenyewe. 
 

Kusubiriwa kwa 

utoaji 

 38. Wakati uamuzi wa shauri lolote linahusu uhalali wa wosia 

wa marehemu unasuburiwa, au shauri la kuchukua, au kupinga utoaji 

wa uthibitisho wa wosia au utoaji wa hati za usimamizi, mahakama 

iinaweza ikamchagua msimamizi ma mali ya marehemu, ambaye 

atakuwa na haki na mamlaka ya msimamizi mkuu isipokuwa kugawa 

mali hizo, na kila msimamizi atakuwa chini ya usimamizi wa 

mahakama na atawajibika kutokana na maelekezo ya mahakama. 
Ukusanyaji na 

utunzaji wa mali 
 39.  Kama katika hali yoyote inaonekana ni muhimu kutunza 

mali ya marehemu, mahakama inaweza ikatoa, kwa mtu yeyote 

ambaye inaona anafaa, hati za usimamizi yenye ukomo wa kukusanya 

na kutunza mali ya marehemu, na kulipa madeni yote yaliyofikia muda 

wake na vitendo vyovyote (tofauti na ugawaji wa mali kama 

mahakama itakavyoona ni sawa) kulingana na maelekezo ya 

mahakama. 
 

Mashtaka 
 40.-(1) Ikiwa ni muhimu kwa mwakilishi wa marehemu kuwa 
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 mmoja wa upande wa shauri lililopo mahakamani, na wasii au mtu 

anayetakiwa kuchukua hati za usimamizi hayupo tayari kuchukua 

wajibu huo, hati za usimamizi inaweza kupewa kwa mchaguliwa wa 

upande wa mashtaka wa shauri hilo, lenye ukomo wa kumwakilisha 

marehemu katika shauri hilo, au au shauri lolote linaloweza 

kuanzishwa kwenye suala hilo au kwenye mahakama yoyote baina ya 

pande hizo, au pande zingine, inayogusa shauri hilo, na mpaka amri ya 

mahakama itoke na utekelezwaji wake ufanywe kabisa. 
  (2)  Ikiwa, miezi kumi na miwili imepita toka uthibitisho wa 

wosia au hati za usimamizi itoke, na wasii au msimamizi aliyepewa 

hayupo Tanzania, mahakama inaweza ikatoa kwa mtu yeyote kama 

inavyoona sawa hati za usimamizi yenye ukomo katika dhumuni la 

kuwa na kufanywa upande mmoja wa shauri litakaloletwa dhidi ya 

wasii au msimamizi, na kuchukua amri ya mahakama itakayotolewa 

juu ya shauri hilo. 
 

Mali ya amana 
 41.  Ikiwa mtu amekufa, na kuacha mali ambayo alikuwa ndio 

mnufaikaji wa mwisho, au hakuwa na masilahi yeyote yenye faida 

katika hilo, na hajaacha muwakilishi wa jumla, au mtu ambaye hawezi 

au hayuko tayari kuchukua jukumu hilo, hati ya wosia, yenye ukomo 

kwa mali hiyo, inaweza ikatolewa kwa mnufaikaji, au kwa mtu 

yeeyote kwa niaba yake. 

F. Utolewaji kwa Kiasi 
 

Utoaji kwa kiasi 
 42.  Ikiwa hali ya shauri inahitaji kiasi cha mali kithibitishwe 

au kitolewe hati za usimamizi iliyo au isiyoambatana na wosia, 

utolewaji huo utafanywa kulingana na kiasi hicho.  

 
 

Utolewa wa kiasi 

kilichobaki 

 43.  Ikiwa toleo la uthibitisho wa wosia u hati ya usimamizi 

iliyo au isiyoambatanishwa na wosia imetolewa kwa kiasi cha mali, 

toleo lingine linaweza likafanyika katika kiasi cha mali kilichobaki. 

G.Madhara ya Utoaji wa Hati za Usimamizi 
 

Madhara ya utoaji wa 

hati za usimamizi 

 44. Sambamba na vizuizi vilivyomo, kama usimamizi 

umetolewa kwa ajili ya dhumuni maalumu, kwa dhumuni hilo tu, hati 

za usimamizi inamwezesha msimamizi awe na haki aliyokuwa nayo 

marehemu kana kwamba amepewa usimamizi wakati wa kifo cha 

marehemu: 
 Isipokuwa kwamba hati za usimamizi hakitahalalisha kitendo chochote 

ingilivu cha msimamizi kinacholenga kupunguza au kuharibu mali ya 

marehemu aliyefariki bila kuacha wosia 

 

H. Kifo cha Wasii au Wasimamizi na Kuisha kwa Muda wa Toleo lenye Ukomo 
 

Kifo cha mwakilishi 

au wawakilishi  

 45.  Ikiwa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi imepewa 

kwa zaidi ya wasii au msimamizi mmoja na mmoja wao akafariki, 

usimamizi wa mali zilizobaki, kama hakuna muongozo katika wosia 

au uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, utabaki kwa wasii au 

msimamizi au wasimamizi waliobakia. 
 

Kifo cha mwakilishi 
 46.  Pale wasii mmoja au wasii aliyebaki na aliyethibitisha 
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au mwakilishi 

aliyebaki 
wosia akafa, au msimamizi mmoja au msimamizi aliyebaki, hati za 

usimamizi wa mirathi itatolwa kuhusiana na mali ambazo 

hazijaamuliwa, na mahakama itatumia vifungu vilevile ilivyotumia 

mwanzo katika utoaji wa hati hiyo ya ya usimamizi wa mirathi. 

 

 
 Ikiwa wasii mmoja au zaidi wamethibitisha wosia au hati za usimamizi 

iliyoambatanishwa na wosia imetolewa, mahakama inaweza ikatoa hati 

za usimamizi wa wa mirathi katika kigungu hiki bila kumuita wasii 

ambaye hakuthibitisha wasii. 
 

Kuisha kwa muda 

kwa toleo lenye 

ukomo 

 47.  Ikiwa usimamizi wa mirathi wenye kikomo umekwisha 

kutokana na kuisha kwa muda uliopangwa, au kwa kutokea suala lenye 

ukomo, au suala ambalo halikutarajiwa na kuna baadhi ya mali 

hazijaamuliwa, hati za usimamizi wa mirathi itatolewa kwa watu wale 

ambao wangeweza kupewa usimamizi huo kwa mara ya kwanza. 

 

SEHEMU YA VI 

PINGAMIZI NA MABADILIKO YA TOLEO NA KUONDOLEWA KWA WASII AU 

MSIMAMIZI 
Kubadilisha makosa 48. Makosa katika majina au maelezo, au muda na mahali ambapo 

marehemu alifariki, au dhumuni katika usimamizi wenye ukomo, 

vinaweza kurekebishwa na mahakama, na tolea la uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi unaweza ukabadilishwa au 

kurekebishwa kama itavyotakiwa. 

 
 

Kupingwa wa toleo 

na uondolewaji wa 

wasii 

 49.-(1) Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi au utolewaji 

wa barua ya mirathi unaweza kutenguliwa au kubatilishwa kwa sababu 

zifuatazo- 

 

(a) ikiwa mwenendo mzima wa utolewaji ulikuwa na 

mapungufu; 
 (b) kwamba utolewaji wa usimamizi wa mirathi ulipatikana 

kwa udanganyifu kwa kutoa shauri la uongo, au kwa 

kufichajambo la maana katika shauri; 
 (c) kwamba utolewaji wa usimamizi wa mirathi ulipatikana 

kwa njia ya  dai lisilo la ukweli katika jambo ambalo ni 

muhimu katika sheria kuthibitisha utolewaji wa 

usimamizi wa mirathi, hata kama dai hilo lilitolewa kwa 

kutojua au kupitiwa; 
 (d) kwamba uusimamizi wa mirathi hiyo umekuwa duni na 

haupo tena; 
 (e) kwamba mtu aliyepewa usimamizi wa mirathi kwa 

kukusudia na kwa kutokuwa na sababu yoyote hajapeleka 

orodha ya jinsi alivyosimamia mali za marehemu au 

mahesabu kama inavyotakiwa katika Sehemu ya XI au 

ameleta orodha au hesabu ambazo si za kweli katika 
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sehemu hiyo. 
  (2) Ikiwa ikathibitika kuwa usimamizi stahiki wa mali za 

marehemu na masilahi ya wanufaishwaji unahitajika, mahakama 

itamuondoa wasii au msimamizi (tofauti na kabidhi wasii au muamana 

wa serikali) na kumuweka mtu mwingine katika ofisi ya wasii au 

msimamizi ambaye anaachia ofisi na atamuachia kila kitu 

kinachohusiana na mali husika. 
 

Malipo yaliyofanywa 

na wawakilishi 

ambao 

wameondolewa 

 50.-(1) Ikiwa uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi 

umetenguliwa, malipo yote yaliyofanywa na wasii au msimamizi kwa 

kipindi alichokuwa akisimamia, yatakuwa ni halali kwa mtu aliyefanya 

malipo hayo, bila kujalisha utenguliwaji huo. 
  (2) Wasii au msimamizi aliyetenguliwa kusimamia mirathi 

anaweza akajilipa kutoka katika mali ya marehemu kuhusiana na 

malipo aliyoyafanya ambapo mtu ambaye atapewa uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi angeyafanya kihalali. 
 

Kurudisha  toleo 

lililotenguliwa 

 51.-(1) Ikiwa uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi au barua 

ya usimamizi wa mirathi ikitenguliwa kwa mujibu wa Sheria hii, mtu 

huyo ambaye alithibitishwa atatakiwa kuwasilisha uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi katika mahakama iliyompatia 

usimamizi huo. 
  (2)   Ikiwa mtu huyo kwa makusudi na bila sababu yoyote ya 

msingi akishindwa kuwasilisha uthibitisho  wa wosia au barua hiyo 

atakuwa anafanya kosa lenye adhabu ya faini isiyozidi shilling elfu 

mbili au kifungo kisichozidi miezi mitatu,au vyote kwa maana ya faini 

na kifungo 

 

SEHEMU YA VII 

UTARATIBU WA KUTOA UTHIBITISHO WA MIRATHI NA HATI ZA 

USIMAMIZI( HAIJUMUISHI MIRATHI YENYE MALI CHACHE) 
 

Kanuni 

zitakazotumika 

mahakamani 

 52. Tofauti na itavyoelezwa hapa, na sambamba na kanuni za 

uthibitisho wa mirathi zilizotengenezwa kwa dhumuni hilo- 

 

 

 

 

Sura ya 33 

(a) kesi zozote za uthibitishwaji wa wosia na utoaji wa hati za 

usimamizi wa mirathi zitafuata Sheria ya Mashauri ya Madai 

au marekebisho yoyote yatakoiondoa  Sheria ya Mashauri ya 

Madai; na 
 (b) katika hali ambayo kuna mabishano, mwenendo wa mashtaka 

utachukua sura hii, muombaji atakuwa mdaawa na mtu 

yeyote atakayejitokeza kupinga atakuwa mdaiwa 
 

Maombi kwenda 

Mahakama Kuu 

au kwa mteule 

wa wilaya 

 53.-(1) Maombi ya uthibitishwaji wa wosia yatafanywa Mahakama 

Kuu au kwa mteule wa wilaya aliyechagulia katika eneo ambalo 

marehemu alikuwa akiishi katika kipindi cha kifo chake 

  (2) Ombi la uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi kwa mteule 

wa wilaya, kama imefanywa na imethibitishwa kama inavyotakiwa hapa, 

itakuwa ushahidi  dhumuni la kuthibitisha utoaji wa hati ya uthibitisho au 

hati za usimamizi, na hakuna toleo litakalo pingwa kwa sababu ya 
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kwamba marehemu hakuwa na makazi ya kudumu katika sehemu ambayo 

mteule wa wilaya amechaguliwa isipokuwa kwa mwenendo wa 

kubatilisha toleo kama lilipatitaka kwa udanganyifu mbele ya mahakama. 
 

Mteule wa 

Wilaya 

kusimamisha 

mashitaka na 

kutuma ripoti 

Mahakama Kuu 

 54.-(1) Ikiwa ombi la uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi 

limefanyikwa kwa hatimu mteule au- 

(a) ombi limefanyika kuhusu mali inayozidi kumi na tano elfu, 

na likapingwa; au 

(b) kama mteule wa wilaya akiona kuwa uthibitisho wa wasii au 

hati za usimamizi wa wosia haitakiwi kutolewa naye, 
 mteule wa wilaya atasitisha mwenendo wa mshitaka na ataipa taarifa 

Mahakama Kuu. 
  (2) Baada ya kuupokea ripoti hiyo, Mahakama Kuu inaweza 

ikamruhusu mteule wa wilaya kuendelea na shauri kwa kuzingatia ushauri 

ambao mahakana kuu utaona sawa, au inaweza ikakataza mwendelezo wa 

shauri na mteule wa wilaya kuhusu suala la ombi hilo,na kuwaruhusu 

mwombaji hao wapeleke maombi yao Mahakama Kuu. 
 (3) Pale Mahakama Kuu itakapokataza mwendelezo wa shauri hilo na 

mteule wa wilaya, maombi, pamoja na nyaraka zote zilizoletwa 

mahakamani, zitarudishwa kwa mleta maombi, ili ziweze kuwasilishwa 

Mahakama Kuu, isipokuwa kama mteule wa wilaya ataona ni muhimu 

kwa ajili ya haki kutoruhusu nyaraka hizo zitoke, kwa kuwa anaruhusiwa 

kufanya hivyo; na katika suala hizo nyaraka hizo zitatumwa na yeye 

Mahakama Kuu. 
 

Maombi ya 

uthibitisho wa 

wosia na hati za 

usimamizi 

iliyoambatanish

wa na wosia 

 55.-(1) Ombi la uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, 

yatafanywa kwa maombi pamoja na wosia, au, katika hali zilizotajwa 

katika kifungu cha 25, nakala au maelezo ya maneno yaliyosemwa 

ikiambatanishwa na wosia na mmaombi yataeleza- 

 (a) tarehe and mahali marehemu alipokufa; 
 (b) kwamba maandishi yaliambatanishwa ni wosia wake wa 

mwisho na ni agano lake, au kama itakavyokuwa; 
 (c) kiasi na aina ya mali ambayo itatakiwa isimamiwe na 

muombaji; 
 (d) majina na anuani, kama zinajulikana, za wasii waliotajwa 

kwenye wasii, na, pale maombi yatakapokuwa ni ya 

uthibitisho wa wosia, kwamba muombaji ni wasii alietajwa 

kwenye wosia; na 

 
 (e) kama mwenendo wowote wa utoaji wa uthibitisho wa wosia 

au hati za usimamizi wa mirathi, au vinginenevyo kwa 

usimamizi wa mali umefanyika kabla katika mahakama 

nyingine yenye mamlaka, ikiwa ni ndani au nje ya Tanzania. 
  (2) Tofauti na mahitaji hayo, maombi yataelezea, pale maombi 

yatakapo takiwa kupelekwa kwa hakimu mteuliwa, kwamba marehemu 

wakati wa kifo chake alikuwa na makazi ya kudumu katika eneo la 

mamlaka la hakimu huyo mteuliwa. 
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  (3) Ikiwa wosia, nakala, hawala, au maelezo ya maneno 

yaliyosemwa, yameandikwa katika lugha ambayo si kingereza, tafsiri 

iliyofanywa na mtu ambaye ni bingwa katika tafsiri, na kuthibitishwa na 

mtu huyo itaambatanishwa kwenye maombi. 
 

Maombi ya hati 

za usimamizi 

 56.-(1) Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi yanatakiwa 

kuombwa kwa maombi yatakayokuwa na- 

 (a) tarehe na mahali ambapo marehemu alifariki; 
 (b) familia au ndugu wa marehemu pamoja na maeneo waishio; 
 (c) haki ambayo muomba maombi anadai; 
 (d) kiwango na aina ya mali ambayo yanatakiwa kuwa mikononi 

mwa muomba maombi; 
 (e) utafutaji wa kina umefanyika na hakuna Wosia uliopatikana; 

na 
 (f) au kama kuna shauri lolote kuhusu maombi ya barua ya 

usimamizi au lolote lile kuhusu  usimamizi, limeanza 

kushughulikiwa  na mahakama yoyote au mamlaka, iwe 

nadani ya Tanzania au nje ya Tanzania 
 (2) Ikiwa shauri la maombi ya usimamizi wa mirathi yapo chini ya 

hakimu wa wilaya mteuliwa, maombi hayo yanapaswa pia kutaja kama 

ziada, kwamba katika kipindi cha kifo cha marehemu alikuwa akiishi 

katika eneo hilo la mteule wa wilaya 
 

Uthibitisho wa 

maombi 

 57.-(1) Maombi ya uthibitishwaji wa usimizi wa mirathi au barua 

ya usimamizi wa mirathi yanatakiwa kusainiwa na muomba maombi na 

wakili wake kama yupo na yanatakiwa kuthibitishwa na muomba maombi 
  (2) Pale ambapo maombi yanahusu uthibitishwaji wa usimamizi 

wa mirathi, au ya barua ya usimamizi wa mirathi yaliyoambatanishwa na 

wosia, maombi hayo yatatakiwa kuthibitishwa na angalau mmoja wa 

mashahidi katika wosia: 
  Ilimradi mahakama inaweza isihitaji uthibitisho wa shahidi, kama 

ikiridhika kuwa uthibitisho hauwezi kupatikana au hauwezi kupatikana 

kwa muda unaotakiwa, au utahitaji gharama kubwa kupatikana. 
   

(3) Kama maombi au tamko linahitaji kuthibitishwa, na likawa na kitu 

ambacho mtu anaethibitisha anajua au anaamini kuwa ni uongo au 

haamini kuwa ni cha kweli, mtu huyo atakuwa ametenda kosa la jinai and 

kama akitiwa hatiani atatumikia kifungo cha muda usiozidi miaka saba 
 

Zuio kupinga 

utoaji wa 

uthibitisho wa 

wosia au 

usimamizi 

 58.-(1) Mtu yeyote aliye na maslahi katika mirathi ya marehemu 

anaweza kuweka zuio katika utoaji wa uthibitisho wa mirathi au hati za 

usimamizi wa mirathi 

  (2) Zuio linaweza kuwekwa katika Mahakama Kuu, au pale 

ambapo marehemu alikuwa na makazi ya kudumu katika sehemu ambapo 

mteule wa wilaya amechaguliwa au maombi ya uthibitisho wa mirathi au 

hati za usimamizi wa mirathi imetolewa na mteule wa wilaya, na mteule 

wa wilaya husika. 
  (3) Mara baada ya zuio hilo kuwekwa kwa mteule wa wilaya, 
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hakimu huyo atatuma nakala ya zuio katika Mahakama Kuu. 
  (4) Ikiwa zuio limepelekwa Mahakama Kuu na inaonyesha kuwa 

marehemu wakati wa kifo chake, alikuwa na makazi ya kudumu katika 

sehemu ambayo mteule wa wilaya amechaguliwa, msajili atatuma nakala 

kwa mteule wa wilaya.  
  (5) Zuio litakuwa na nguvu kwa muda wa miezi minne baada ya 

tarehe lilipowekwa (isipokuwa likiondolewa kabla ya muda huo) lakini, 

sambamba na kifungu cha 59, linaweza likarudishwa. 
 

Mwendendo 

baada ya 

kuwekwa kwa 

zuio 

 59.-(1) Sambamba na kama inavyotolewa na kifungu hiki, hakuna 

mwenendo utakaofanyika katika uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi wa mirathi, baada ya zuio kuwekwa katika mahakama ambapo 

maombi yamefanyika kwa muda wote ambao zuio litakuwa na nguvu. 
  (2) Ikiwa zuio limewekwa, mtu yeyote aliyeomba uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi ataomba wito utolewe kwenda 

kwa mpingaji ili kumuita aje aseme, katika muda utakao kuwa 

umewekwa, kama anaunga mkono utolewaji wa uthibitisho wa mirathi au 

hati za usimamizi, na kama haungi mkono, kumtaka ajitokeze mbele ya 

mahakama katika maombi hayo. 
  (3) Ikiwa mpingaji atajitokeza, mahakama itaendelea na maombi 

kama invoonyeshwa katika aya (b)ya  kifungu cha 52. 
    

(4)Ikiwa mpingaji akitoa notisi ya kuwa anaunga mkono maombi, au 

akishindwa kutoa notisi kwa jinsi hiyo na akashindwa kujitokeza 

mahakamani kwa ajili ya maombi yake, kwa muda uliopangwa, zuio 

litasemekana kuwa limeondolewa na hakuna zuio lingine litakalowekwa 

na mpingaji mwenyewe au kwa niaba yake. 

 
 

Agizo ya kuleta 

mahakamani 

makaratasi 

yahusuyo wosia 

 60.-(1) Mahakama inaweza ikatoa amri kwa mtu yeyote kutoa au 

kuleta mahakamani karatasi yeyote au maandishi ambayo au 

yanasemakana kuwa ni wosia, ambayo imesemekana kuwa ipo katika 

umiliki au chini ya uangalizi wa mtu huyo. 
  (2)  Kama haitaonyeshwa kuwa karatasi yoyote au maandishi yapo 

katika umiliki au chini ya uangalizi wa mtu huyo, lakini kuna sababu ya 

kuamini kuwa ana uelewa wa uwepo wa karatasi hiyo au maandishi au ya 

wosia wa mdomo, mahakama itamuhitaji mtu huyo aje mahakamani kwa 

dhumuni la kuchunguzwa kuhusiana na suala hilo, na mtu huyo atatakiwa 

ajibu maswali kadri yatakavoulizwa kwake na mahakama na, kama 

ikiamriwa, kutoa karatasi hiyo au maandishi yaliyo katika umiliki wake au  

chini ya uangalizi wake. 
 

Mahakama 

inaweza 

ikamchunguza 

mleta maombi, 

au ikahitaji 

ushahidi wa 

ziada na kutoa 

wito 

 61.-(1) Katika hali yoyote itakuwa halali kwa Mahakama, kama 

ikiona ni sawa- 

(a) kumchunguza muombaji mwenyewe chini ya kiapo; 

 

(b) kuhitaji ushahidi mwingine kuhusiana na kifo cha marehemu 

na usimamizi sahihi wa wosiawosia, au haki ya mleta 

maombi kuhusiana na hati za usimamizi, kama hali 
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itakavokuuwa; na 

 
 (c) Kutoa wito wa kuita watu wote au wale wanaodai wana 

masilahi katika mali ya marehemu waje waone mwenendo 

wa shauri kabla ya utoaji wa uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi. 
  (2)   Wito utawekwa katika mahali pa wazi katika Mahakama, na 

viginevyo kuchapishwa au kufanywa ujulikane katika namna ambayo 

kanuni za uthibitisho wa wosia zitakavyoelekeza au Mahakama 

itakavyotoa maelekezo hayo. 
 

Muda kabla 

toleo 

halijafanywa 

 62.  Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi unaotokana na Wosia 

hauwezi kutolewa mpaka kumalizika kwa siku saba, na barua ya 

usimamizi wa mirathi haiwezi kutolewa mpaka siku kumi na nne 

kumalizika, tangu mtoa Wosia au yule ambaye hakuacha Wosia kufariki. 
 

Utolewaji wa 

uthibitisho wa 

wosia na 

usimamizi  

63. Pale ikitokea kwa Mahakama kwamba uthibitishwaji wa 

msimamizi wa mirathi anayetokana na Wosia au barua ya 

usimamizi wa mirathi inatakiwa kutolewa, uthibitishwaji huo 

au usimamizi huo utatolewa chini ya muhuri wa Mahakama 
 

Kukataa kutoa 

hati za 

usimamizi 

 64.  Pasipo kuathiri kifungu chochote, Mahakama itakuwa na 

utashi wa kutoa amri, huku ikitoa sababu zilizo katika maandishi, kukataa 

maombi ya kutoa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mujibu wa Sheria 

hii. 
 

Maelekezo kwa 

wasii au 

msimamizi 

 65. Mahakama inaweza kutoa maelekezo ya jumla au maalum kwa 

msimamizi wa mirathi juu ya mali ya marehemu au juu ya usimamizi wa 

mali hiyo. 
Kiapo  66.  Baada ya kuthibitishwa usimamizi wa mirathi kupitia Wosia 

au barua ya usimamizi wa mirathi, yule aliyepewa usimamizi atatakiwa 

kula kiapo cha uaminifu wa kusimamia mali za marehemu 
 Isipokuwa kifungu hiki hakitatumika pale mpewaji atakapokuwa ni 

muamana wa serikali au kabidhi-wasihi 
 

Dhamana ya 

usimamiaji 

67. Mtu yeyote ambaye amepewa hati za usimamizi na, kama 

Mahakama itaelekeza, mtu yeyote ambaye amepewa 

uthibitisho wa wosia atatoa dhamana akiwa mmoja au 

wadhamini zaidi, katika ukusanyaji, na katika usimamizi wa 

mali za marehemu 
 Isipokuwa Mahakama inaweza, kwa sababu nzuri, ikaachilia mbali suala 

la dhamana na wadhamini, au vyote, katika hali husika. 
 

Kumpa mtu 

mwingine 

dhamana ya 

usimamizi 

 68. Mahakama inaweza, kutokana na maombi yaliyoletwa na 

ikijiridhisha kuwa uwekwaji wa dhamana haujafutwa, na kulingana na 

masharti ya dhamana, au kwamba pesa iliyopokelewa ilipwe katika 

Mahakama, au vinginevyo kama Mahakama inavyoona sawa, ikaweka 

watu fulani, ambao wataweza kufungua mashtaka katika dhamana hiyo 

kwa jina lake kana kwamba alipewa dhamana hiyo kwa mara ya kwanza 

na si Mahakama, na atatakiwa apokee, kama muamana wa watu wote 

wenye masilahi, kiasi chote kinachotakiwa katika uvunjwaji huo.  
 

Matunzo ya 
 69. Wosia zote halali ambazo uthibitisho wa wosia na hati za 
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wosia halisi usimamizi zilizoambatanishwa na wosia zimetolewa na Mahakama 

zitatunzwa na kuhifadhiwa katika masijala ya Mahakama Kuu, na wosia 

wowote uliowekwa na nakala za kutolewa kwa uthibitisho wa mirathi na 

hati za usimamizi, sambamba na uangalizi wa Mahakama Kuu na vifungu 

vya kanuni za uthibitisho wa wosia, zitakuwa wazi kwa ukaguzi. 
 

Hitimisho la 

uthibitisho wa 

wosia na hati za 

usimamizi 

70.  Uthibitisho wa wosia na  hati ya usimamizi wa mirathi 

vitakuwa- 

 

(a) Na nguvu kwa mali zote za marehemu zile 

zinazohamishika na zisizo hamishika zinazopatikana 

sehemu yeyote Tanzania 
 (b) Uthibitisho wa mwisho wa uwakilishi juu ya madeni 

yoyote ya marehemu, na watu wengine wanaoshikilia 

vitu ambavyo ni mali za marehemu 

 
 (c) Itawarudishia wadeni kwa kuwalipa madeni yao, na 

watu wote wanaoleta mali kwa mtu ambaye 

uthibitisho wa wosia au hati ya usimamizi wa mirathi 

umeshatolewa 

 
 

Mpewaji pekee 

atakuwa 

muwakilishi 

 71.  Baada ya uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi 

kutolewa, hakuna mtu zaidi ya yule ambaye usimamizi umetolewa 

atakaye kuwa na nguvu za kushitaki au kuendesha mashtaka yoyote, au 

vinginevyo kujifanya kuwa ni msimamizi wa marehemu, mpaka pale 

uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi wa mirathi itakapotenguliwa au 

kubatilishwa. 
Rufaa na 

marudio 

 

 

 

 

Sura ya 33 

 72.-(1) Rufaa itahusu amri ya kutoa au kupinga utolewaji wa wosia 

au hati ya usimamizi iliyofanyika katika mirathi inayobishaniwa kama 

kwamba agizo ni amri, na kutoka kwenye agizo lolote lililofikiwa katika 

hali ambayo rufaa ingekatwa kutokana na vipengele vya Sheria ya Daawa 

au Sheria yoyote itakayo ipokea Sheria hiyo. 

 

Sura ya 33 
 (2) Vifungu vya Sheria ya Daawa vitatumika pamoja na 

mabadiliko yatakayobidi, kuhusiana  ma mienendo ya shauri mbele ya 

mteule wa wilaya katika Sheria hii 

 

SEHEMU YA VIII 

A. MAZOEA NA HATUA ZA KUCHAGUA NA KUPINGWA UCHAGUZI WA, 

WASIMAMIZI KATIKA MALI CHACHE 

 
 

 

 

Matumizi ya sehemu 

ya VIII 

 73.-(1) Sehemu hii itatumika pindi maombi yatakapofanyika 

mbele ya Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu mkazi kwa 

uchaguzi wa msimamizi wa mali chache, au pale maelekezo yatakapo 

tolewa, katika sehemu ya XI, kwamba sehemu hii itatumika katika 

mali chache husika. 
  (2) Isipokuwa kama itakavyotolewa katika sehemu hii, pale 

ambapo SEHEMU hii itatumika, vifungu vya sehemu ya IV, V, VI, na 
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VII (tofauti na vifungu vya 52(b), 60, 61, 62, 65, 70 na 71 

havitatumika.  
  (3) Ikiwa sehemu hii itatumika Mahakama ya wilaya itatumia 

mamlaka yake yaliyowekwa katika Mahakama hiyo katika vifungu 

vya sehemu ya VII ambavyo vitatumika. 
 

Uchaguzi wa 

wasimamizi 

 74. Mahakama ya wilaya inaweza ikamchagua kama 

msimamizi mtu mmoja au wengi wenye masilahi na mali katika 

usimamizi unaotakiwa na, katika kumchagua msimamizi huyo, 

isipokuwa kama kwa sababu yoyote inaona si vema kufanya hivyo, 

itazingatia mapendekezo yoyote ambayo yanaweza yakawa 

yamesemwa na marehemu. 
 

Usimamizi wa 

kabidhi-wasihi, na 

uchaguzi wa afisa wa 

Mahakama au mtu 

asiye na masilahi 

 

 

 

 

 

Sura ya 27 

 75.-(1)Pale ambapo Mahakama ya wilaya itakuwa na wazo 

kuwa, kwa kuchukulia a usalama wa mali na usimamizi unaotakiwa, 

inafaa kwamba mali isimamiwe na kabidhi-wasihi au afisa wa 

Mahakama ya wilaya, au mtu anayeheshimiwa na muadilifu 

anayeweza na aliye tayari kusimamia mali hizo, itaaahirisha maombi 

ya kumchagua msimamizi ili iweze kujiridhisha kuwa kabidhi wasihi 

atachukua usimamizi huo katika kifungu cha 52 cha Sheria ya Kabidhi 

Wasihi (Mamlaka na Majukumu) 

au kumchagua afisa wa Mahakama ya wilaya au mtu yeyote kama 

ilivyooneshwa kwa msimamizi. 

 

 
  (2) Uchaguzi wa msimamizi katika sehemu hii hautafanyika 

kama kulikuwa na toleo lingine la uthibitisho wa mirathi au hati za 

usimamizi wa mirathi, au kama kabidhi wasihi amechukua usimamizi 

huo kihalali. 
 

Uteuzi uwe na 

muhuri 

 76.-(1) Uteuzi wa msimamizi wa mirathi ndogo utafanyika  

chini ya muhuri  wa Mahakama ya wilaya 

  (2)   Kila msimamizi ataweka saini kwamba atasimamia mali 

za marehemu kwa uaminifu 
 

Dhamana kwa 

usimamizi thabiti 

 77.  Mahakama ya Wilaya, pale itakapoona inafaa, inaweza 

kumtaka msimamizi wa mirathi ndogo kuweka dhamana ili kuweza 

kusimamia mali za marehemu. 
 

Wosia 

 

 78.-(1) Mahakama ya Wilaya inaweza kuruhusu Wosia 

kutolewa kwa ushahidi wa kuzungumza au kwa kiapo, na inaweza 

kukubali uthibitishwaji wa maelezo yaliyo katika Wosia huo ambayo 

yanaonekana ni ya msingi japo si ushahidi wa kisheria 
  (2) Nakala ya wosia, au kama wosia wa mdomo, maandishi ya 

maneno ya marehemu yataambatanishwa katika uchaguzi wa 

msimamizi 
  (3) Wasii halisi utawekwa na kutunzwa katika masijala ya 

Mahakama Kuu, na kifungu cha 69 kitatumika, pamoja na mabadiliko 

yaliyobidi, katika wosia hizo na nakala za uchaguzi uliofanywa katika 

sehemu hii. 
 

Uteuzi  unaweza 
 79.Uteuzi wa msimamizi wa mirathi chini ya sehemu 
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kuwa kwa mali yote 

au sehemu ya mali 

hiyo 

hii,inaweza kumpa usimamizi wa mali zote za marehemu au sehemu 

ya mali hizo zilizoorodheshwa katika uteuzi, na utakuwa na nguvu 

sehemu yoyote ile katika Tanzania 
 

Madhara ya Uteuzi 
 80.-(1) Uteuzi wa msimamizi katika sehemu hii utaweka mali 

za marehemu chini ya msimamizi, ambaye, atakuwa na mamlaka  

sambamba na wajibu wote kama kwamba hati za usimamizi wa mali 

imepewa kwake. 
  (2) Msimamizi aliyechaguliwa katika sehemu hii, isipokuwa 

kama Mahakama ya wilaya ambayo imemchagua au vinginevyo 

itaamuru, hatatakiwa kupeleka orodha au mahesabu au kuweka 

dhamana. 
 (3) Kama msimamizi atatakiwa kupeleka orodha au mahesabu, kifungu 

cha 103 kitatumika kama kwamba Mahakama ya wilaya imetoa hati za 

usimamizi wa wosia kwa msimamizi 
 

Mali zisizodaiwa 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 27 

 81. Msimamizi aliyechaguliwa katika sehemu hii ambaye ana 

mali katika himaya yake ambazo hakuna mdai halali kwa mwaka 

mmoja toka kifo cha mtoa wosia atamtaarifu Kabidhi- Wasii, na kama 

itahitajika Kabidhi- Wasii atazihamisha mali hizo kwa Kabidhi-Wasii, 

na mali hizo zitasimamiwa sambamba na vifungu vya 48 na 49 vya 

Sheria ya Kabidhi- Wasii (Mamlaka na Majukumu). 

 

 

 
 

Utenguzi wa uteuzi 
 82. Uchaguzi wa msimamizi unaweza ukatenguliwa na 

Mahakama ya wilaya ambayo ilimchagua kwa sababu yeyote ambayo 

itaridhisha kutenguliwa kwa hati ya uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi au uondoaji wa wasii, na hali kama hizo. 
 

Rufaa ziende 

Mahakama Kuu 

 83.-(1) Sambamba na Kanuni za Uthibitisho wa Wosia, kila 

uchaguzi, muongozo, au uamuzi wa Mahakama ya wilaya katika 

sehemu hili unaweza ukakatiwa rufaa katika Mahakama Kuu 
  (2) Kanuni za Uthibitisho wa wosia zinaweza zikazuia au 

zitatoa muongozo kuhusiana na haki ya kukata rufaa kwa kiasi 

chochote na hali yoyote. 
 

Mahakama ya wilaya 

kutuma ripoti 

Mahakama Kuu 

 84.  Kila Mahakama ya wilaya itapeleka ripoti ya mienendo 

yote katika sehemu hii Mahakama Kuu kama itakavyoonyeshwa na 

Kanuni za Uthibitisho wa Mirathi  
 

Uzuiaji wa kutoa 

uthibitisho wa wosia 

au hati za usimamizi 

katika mali chache 

 85.-(1) Kama msimamizi wa mali chache amechaguliwa katika 

sehemu hii, hakuna uthibitisho wa wosia wa marehemu au hati za 

usimamizi wa mali zake utakaotolewa- 

(a) na mteule wa wilaya, isipokuwa kama ya uchaguzi wa 

msimamizi umevunjwa na Mahakama ya wilaya ambayo 

ilimchagua; au 
 (b) na Mahakama Kuu isipokuwa kama ikiona kuwa utoaji 

huo ni muhimu katika kufikia haki, au katika kumlinda 

mnufaishwaji yeyote au mdeni 
  (2)  Utolewaji na Mahakama Kuu wa uthibitisho wa wosia wa 
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marehemu au hati za usimamizi wa mali yake hutabatilisha uchaguzi 

wowote wa msimamizi katika sehemu hii. Na ubatilisho huo utakuwa 

na nguvu sawa kama ubatilishwaji wa hati za usimamizi. 
  (3)   Isipokuwa kama inavyotolewa katika kifungu cha 86, 

hakuna kitu katika sehemu hii kitakachoathiri mamlaka ya kutoa au 

kubatilisha uthibitisho wa wosia wa marehemu au hati za usimamizi 

wa mali zake. 
 

Uhalali wa uteuzi 

katika mali 

zinazozidi shilingi 

elfu kumi 

 86.-(1) Hakuna uteuzi wa wasimamizi katika sehemu hii 

utakaokuwa batili kwa sababu tu imejulikana kuwa thamani ya mali ya 

marehemu imezidi shilingi elfu kumi, lakini, Mahakama ya wilaya 

ikilijua hilo itatoa ripoti Mahakama Kuu, ambayo kama itaona sawa 

itatoa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi. 
  (2) Kama Mahakama Kuu ikitoa uthibitisho wa wosia au hati 

za usimamizi katika kifungu hiki, kifungu kidogo cha (2)  85 

kitatumika. 
 

Usimamizi wa mali 

chini ya shilingi elfu 

moja 

 87.-(1) Ikiwa thamani ya mali ni chini ya shilingi elfu moja 

haitakuwa na umuhimu wa kumchagua msimamizi, na mali hizo 

zitasimamiwa na mwenza wa marehemu aliyebaki au, kama hakuna 

mwenza, ndugu wa karibu wa marehemu ambaye yuko tayari, ambaye 

kwa dhumuni hilo atakuwa ameteuliwa kuwa msimamizi wa mali 

hiyo. 
 Ila kama Sheria hii inatumika katika sehemu ya IX, mtu 

atakayesimamia mali hiyo atakuwa ni ndugu wa kiume wa karibu wa 

marehemu; 
 Ila waziri kama akiona yafaa, ataagiza katika gazeti la serikali, 

kuongeza pesa itakayosimamiwa katika kifungu hiki. 
  (2) Kama Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu mkazi 

kuhusiana na mali yoyote chini ya mamlaka yake, anaweza kuzuia au 

kutoa mwongozo katika utekelezaji wa majukumu yaliyowekwa na 

kifungu hiki na anaweza akamuweka mtu yeyote badala ya mwenza au 

ndugu wa karibu, kama hali itakavyokuwa, kusimamia mali hiyo, 

ikiwa kwa mawazo ya Mahakama ubadilishwaji huo ni wa muhimu 

kuendana na mazoea na mila ambazo zinatumika na pande za 

mashitaka katika shauri hilo au inahitajika kwa sababu nyingine.  

 

B. USIMAMIZI WA MALI CHACHE 
 

Sura ya 30 

 

 

 

 

 

Sheria inayotumika 

kwa mtu wa kabila 

fulani  

 

Namba 33 ya mwaka 

1947 kifungu cha 5; 

35 cha mwaka 1961 

jedwali la pili; sura 

 88.-(1) Mali yoyote ya marehemu, kutokana na agizo na 

maelekezo ya sehemu ya IX, zitasimamiwa kutokana na vifungu 

vifuatavyo- 

 

(a) Mali ya mtu wa kabila fulani zitasimamiwa kutokana na 

Sheria za kabila hilo isipokuwa kama marehemu katika 

muda wowote alikuwa ni mfuasi wa dini ya kiislam na 



 31

ya 277 kifungu cha 3 

{ sura ya 30 vifungu 

vya 19,20,na 21} 

Mahakama yenye mamlaka na mali yake imejiridhisha  

kutokana na maneno au maandishi ya marehemu au 

matendo yake au aina ya maisha yake kuwa marehemu 

alikuwa na nia ya kuwa mali isimamiwe, aidha yote au 

sehemu ya mali hiyo, kwa kufuata Sheria za kiislam, na 

kwa hali hiyo mali itasimamiwa, aidha yote au sehemu 

yake, kama hali itakavyokuwa, kwa kutumia Sheria hiyo. 
 (b) Mali ya mswahili itasimamiwa kwa kufuata Sheria za 

kiislam isipokuwa Mahakama iliyo na mamlaka na mali 

hiyo imejiridhisha kuwa kutokana na maneno au 

maandishi ya marehemu au matendo yake au aina ya 

maisha alikuwa na nia kuwa mali yake isimamiwe, aidha 

yote au sehemu ya mali hiyo, kwa kufuata Sheria za 

kimila, na kwa hali hiyo mali itasimamiwa, aidha yote au 

sehemu yake, kama hali itakavyokuwa, kwa kutumia 

Sheria za kimila. 

 
  (2)   Kama mtu yeyote katika muda wowote ambaye Sheria hii 

inatumika katika mali yake kwa ajili ya agizo, au maelekezo katika 

sehemu ya ix alikuwa anaamini katika dini ya kikristu, na Mahakama 

iliyo na mamalaka na mali yake imejiridhisha kuwa marehemu 

alikuwa ana nia ya Sheria zinazotumika Tanzania kwa watu 

wanaoamini dini ya kikristu zitumike katika usimamizi wa mali yake, 

aidha yote au sehemu ya mali hiyo, kwa hali hiyo mali itasimamiwa, 

aidha yote au sehemu yake, kama hali itakavyokuwa, kwa kutumia 

Sheria hiyo 

 
  (3)  Rais anaweza, kama akiona sawa, baada ya muda fulani, 

kwa agizo litakalochapishwa katika gazeti la Serikali, kusema ipi ni 

Sheria ya kabila, ikiwa kwa ujumla wake au katika kipengele maalum 
  (4)  Bila kujali Sheria yoyote ya mila au ya kiislam tofauti- 
 (a) kila mdai atakuwa na haki katika mali ya marehemu 

(ikijumuishwa haki ya kufuata mali); na 
 (b) Mtu yeyote hatanyimwa haki yake ya kurithi kitu 

chochote kwa sababu tu mtu huyo amejitoa katika dini 

fulani 
 

 

Wosia wa mtu wa 

kabila 

 89.-(1) Katika usimamizi wa mali za marehemu, kwa kufuata 

agizo au maelekezo ya sehemu ya IX ya Sheria hii, mgao wowote  wa 

mali unaogawa sehemu yoyote ya mali utatambuliwa kama wasii, 

kama utatimiza mahitaji haya- 
 (a) kama mali itasimamiwa kwa kutumia Sheria za kimila 

kama aidha- 
 (i) Ugawaji unatambuliwa kuwa halali na Sheria hiyo 

ya mila; au 

 
 (ii) Ugawaji ni halali kwa kufuata maelekezo ya 
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agizo la Waziri, ambapo linasema kuwa ugawaji 

wa mali, ulifanywa na marehemu au na mtu 

yeyote wa tabaka fulani ambalo linamjumuisha 

marehemu na limefanywa kwa kuzingatia Sheria 

ya Indian Succession Act, 1865, inayohusu 

wasii, na wa kiasi na vikwazo vitakavyowekwa 

ili uweze kuwa halali. 
 (b) ikiwa mali itasimamiwa kutokana na Sheria inayotumika 

kwa mali za watu wanaoamini dini ya kikristo, kama 

mgao huo umefanywa kwa kuzingatia vifungu vya Indian 

Succession Act, 1865, inayohusu wasii; na 
 (c) Ikiwa mali itasimamiwa kwa kuzingatia Sheria za kiislam, 

kama mgao utajulikana kuwa ni wa halali na Sheria hiyo. 
  (2)  Ugawaji wa mali ambao kifungu hiki kinatumika, 

hautafuatwa mpaka uwe umethibitishwa kuwa ni halali na Mahakama 

iliyo na mamlaka katika mali hiyo 
  (3) Uhalisia wa ugawaji uliotajwa kuwa ni halali katika kifungu 

hiki, kama upo katika maandishi, utatunzwa na Mahakama; katika hali 

ambayo itakuwa imetolewa na kanuni za Mahakama, na nakala ya 

wosia atapewa msimamizi wa mali hiyo. 

 

 
  (4) Ikiwa mgao wowote wa mdomo umetajwa kuwa ni wa 

halali katika kifungu hiki, mgao huo utawekwa katika maandishi na 

Mahakama, na nakala moja atapewa msimamizi wa mali hiyo. 
 

{Imefutwa na sura ya 

277 kifungu cha 5; 

sheria namba 35 ya 

1961 ya jedwali la 

pili} 

 90.  (Sheria inayotumika katika mali za wasomali} 

 

Imefutwa na sheria 

na 33 ya mwaka 

1947 kifungu cha 35 

cha mwaka 1961 

jedwali la pili} 

 91.  {Rejea sura ya 16 iliyofanyiwa mabadiliko 1928, katika 

sheria zingine} 

 

SEHEMU YA IX 

MALI ZINAZOSIMAMIWA KWA KUTUMIA SHERIA ZA KITAMADUNI, MILA 

NA SHERIA ZA KIISLAM 

 
 

Hali ambazo Sheria 

hii itatumika kwa 

mali 

zinazosimamiwa kwa  

Sheria za kimila 

namba 9 ya 1963; 9 

ya 1965 

Sura ya 29 

 92.-(1) Vifungu vya Sheria hii havitatumika katika usimamizi 

wa mali ambazo Mahakama ya mwanzo ina mamlaka isipokuwa- 

(a) kama waziri, akitoa agizo litakalochapishwa katika gazeti 

la serikali, kuwa itatumika katika aina fulani ya mali, au 

mali zilizopo mahali fulani, katika mali fulani zilizopo 

mahakama fulani; au  
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(b) Mahakama Kuu, aidha yenyewe au kwa maombi ya 

Mahakama ya wilaya, au mali ikiwa si mali chache, ya 

mtu mwenye masilahi, ikitoa maelekezo kuwa itatumika; 

au 

 
 (c) Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu mkazi, 

yenyewe au kutokana na maombi ya mtu yeyote mwenye 

masilahi, ikitoa maelekezo kuwa itumike katika mali 

fulani chache, 
 katika hali hiyo vifungu vya Sheria hii vitatumika kwa namna na kiasi 

ambacho Sheria hii imetaja 
 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 11 

Ila Mahakama ya wilaya haitatoa maelekezo yoyote katika aya ya (c) 

ya hiki kifungu kidogo ikiwa agizo la usimamizi wa mirathi 

limefanywa, au mwenendo kuhusiana na urithi umeanza katika 

Mahakama ya mwanzo, isipokuwa kama mwenendo umehamishiwa 

katika Mahakama ya wilaya katika kifungu cha 47 cha Sheria ya 

Mahakimu wa Mahakama  

 

 
  (2) Ikiwa Mahakama imetoa mwongozo kwamba Sheria hii 

itatumika, yenyewe itakuwa na mamlaka ya mwanzo  kuhusiana na 

mali hiyo, au itatoa agizo kwa mteule wa wilaya awe na mamlaka (na 

aidha katika hali zote vifungu vya Sheria hii tofauti na SEHEMU YA 

VIII, vitatumika) au inaweza kama mali ni chache, itaiamuru 

Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu wa wilaya iwe na 

mamlaka (ambapo vifungu vya Sheria hii tofauti na sehemu ya IV,V 

na VI na vifungu  vya 51 (1), 53, mpaka 59 (kwa pamoja), 63,64,66, 

mpaka 69 (kwa pamoja) na 72 vitatumika) 
  (3)   (Imefutwa na Sheria namba 55 ya mwaka 1963:Sura ya 

537) 
 

Madhara ya 

maelekezo ya 

Mahakama Kuu kwa 

agizo lililofanywa na 

Mahakama ya 

mwanzo 

 93.-(1) Ikiwa agizo la kusimamia mali limefanywa na, au 

mwenendo kuhusiana na mirathi umeshaanzishwa katika Mahakama 

ya mwanzo, Mahakama Kuu haitatoa agizo lolote katika aya (b) ya 

kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 88 isipokuwa kama ikiona ni 

sawa kwa masilahi ya haki au kwa ulinzi wa mnufaishwaji yeyote au 

mdai mali hiyo isimamiwe kwa kutumia Sheria hii. 
  (2) Kama Mahakama Kuu imetoa agizo lolote katika mazingira 

yoyote ambayo yamekwishasemwa, itaijulisha Mahakama ya mwanzo 

ambayo agizo la usimamizi lilitolewa, au mashtaka yalipoanzishwa, 

kama hali itakavyokuwa, au kusitisha mwenendo huo mpaka utoaji wa 

uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi ukamilike, au msimamizi 

amechaguliwa katika Sheria hii. 
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  (3) Ikiwa agizo la usimamizi limepingwa na Mahakama ya 

mwanzo chini ya kifungu hiki, malipo yote ya halali yaliyofanywa na 

mtu aliyekuwa akitekeleza agizo hilo, bila kuzingatia upingwaji huo, 

yatakuwa ni malipo halali kwa mtu aliyeyafanya, na mtu anayestahili 

kutimiza agizo hilo atakuwa na mamlaka ya kujilipa kana kwamba 

alikuwa ni msimamizi ambaye usimamizi wake umepingwa katika 

sehemu ya VI. 

 

SEHEMU YA X 

USAJILI WA MIRATHI NA HATI ZA USIMAMIZI 
Tafsiri  94.  Katika sehemu hili na kifungu cha 4- 

 
 “Mahakama ya uthibitisho wa wosia” inamaanisha Mahakama yoyote 

au mamlaka, kwa jina lolote linalojulikana, ambayo ina 

mamlaka katika masuala ya uthibitisho wa wosia. 
  “Uthibitisho wa wosia” na “hati za usimamizi” inajumuisha 

uthibitishwaji na Sheria yoyote katika Jumuiya ya  Madola 

ambayo uwiano sawa katika Sheria hii unapewa katika 

uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi 
 

Usajili wa uthibitisho 

wa mirathi na hati za 

usimamizi 

zilizotolewa nje ya 

Tanzania 

 

 95. Ikiwa Mahakama ya uthibitisho wa wosia katika sehemu 

yoyote ya Jumuiya ya  Madola, aidha kabla au baada ya kupitishwa 

kwa Sheria hii, imetoa uthibitisho wosia au hati za usimamizi 

kuhusiana na mali ya marehemu, na uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi zilizotolewa, kama iliyotolewa na nakala yake ikapelekwa 

Mahakama Kuu, na kusajiliwa na muhuri wa Mahakama hiyo, itakuwa 

na nguvu na mamlaka sawa katika Tanzania kama imetolewa na 

Mahakama hiyo.  
 

Masharti ya 

kuzingatiwa kabla ya 

kusajili 

 96.  Mahakama Kuu, kabla ya kusajili uthibitisho wa wosia au 

hati za usimamizi katika sehemu hii, itajiridhisha ikiwa ni hati za 

usimamizi kuwa dhamana imetolewa kwa kiasi kinachotosheleza 

kuilinda mali hiyo, kama ipo, Tanzania, na katika hali yoyote inaweza 

ikaomba ushahidi kama itakavyoona sawa, juu ya makazi ya 

marehemu. 

 
 

Dhamana 
 97.  Mahakama Kuu, kama ikiona sawa, ikiwa kuna maombi ya 

mdai yeyote, itahitaji kabla ya usajili, dhamana iwekwe kwa ulipaji wa 

madeni yaliyofikiwa muda wake kutoka kwenye mali kwa mdeni 

anayeishi Tanzania  
Nakala 

zilizodurufiwa  na 

kunakiliwa 

 98.   Kwa dhumuni la Sheria hii, rudufu ya uthibitisho wa wasii 

au hati za usimamizi iliyosajiliwa na muhuri wa Mahakama iliyotoa 

vitu hivyo, au nakala iliyothibitishwa kuwa sahihi au chini ya mamlaka 

ya Mahakama iliyotoa vitu hivyo, vitakuwa na nguvu sawa kama 

nyaraka halisi.  

 

SEHEMU YA XI 
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MAMLAKA NA MAJUKUMU YA WASII NA WASIMAMIZI 
 

Namna na mali za 

wasii au msimamizi 

 99.    Wasii au msimamizi wa marehemu,  kwa hali yoyote, ni 

muwakilishi wa marehemu kwa dhumuni lolote,na mali zote za 

marehemu zitakuwa chini ya uangalizi wake 

Isipokuwa, kifungu hiki hakimuwekei wasii au msimamizi- 
 (a) kitu chochote cha marehemu ambacho kinatakiwa kwenda 

kwa mhalifiwa. 
 (b) Kitu chochote kilichowekwa chini ya kampuni 
 

Mamlaka juu ya 

mashitaka na madeni 

 100.  Wasii au msimamizi ana mamlaka ya kushitaki kuhusiana 

na mashitaka yote yaliyoachwa na marehemu, na ana mamlaka ya 

kudai madeni yaliyofikiwa muda wa kulipwa wakati marehemu 

anafariki, kama alivyokuwa marehemu wakati wa uhai wake. 
 

Mamlaka ya kuuza 

mali na kadhalika 

 101.Wasii au msimamizi anayo mamlaka , kutokana na mali 

iliyowekwa chini yake katika kifungu cha 99, ya kuuza kitu 

kinachohamishika, kama anavyoona ni sawa, na mamlaka na kuuza, 

kuweka rehani, kupangisha kuhusiana na mali isiyo hamishika 

iliyowekwa na Sheria iliyoandikwa juu ya muamana ya amana 

inayouzwa. 

 

 

Matumizi ya 

uangalizi na 

usimamizi 

 102.Wasii au msimamizi anaweza, juu ya mamlaka nyingine ya 

matumizi yanayofanywa kihalali na yeye, kuingia gharama- 

 (a) kwa vitendo vile kama vitakavyokuwa sawa kwa utunzaji 

wa kitu chochote kinachohusu mali ya marehemu; na 
 (b) Kwa ruhusa ya Mahakama, au ya Mahakama ya wilaya 

iliyo na mamlaka katika shauri, juu ya vitu vilivyotolewa 

kidini, msaada au vitu vingine, na kwa maboresho, kama 

itakavyokuwa sawa na inavyotakiwa na vitu hivyo. 
 

Wasii au msimamizi 

wasipate faida yoyote 

katika ofisi 

 103.-(1)Isipokuwa kama imesemwa waziwazi katika wosia, 

hakuna wasii au msimamizi anayetakiwa ajinufaishe kifedha kutoka 

katika ofisi ya usimamizi 

 (2)  Kama wasii au msaidizi akinunua, moja kwa moja au 

vinginevyo, sehemu yoyote ya mali za marehemu, mauzo hayo 

yanaweza kubatilika kama kuna mtu mwingine ana masilahi na kitu 

hicho au mapato ya kitu hicho. 
  (3)  Hakuna chochote katika kifungu hiki, kitakachotumika 

kwa ada yoyote iliyosemwa na Sheria. 
 

Mamlaka ya wasii au 

wasimamizi 

yanaweza kufanywa 

na mtu mmoja 

 104.  Ikiwa kuna wasii au wasimamizi, mamlaka yao yote 

yanaweza, kukiwa hakuna lolote ndani ya wosia au katika hati za 

usimamizi wa mirathi, kufanywa na mmoja wao aliyethibitisha wosia 

au aliyechukua usimamizi. 

 
 

Mamlaka ya 
105.  Kwa kuondoa shaka, inatamkwa kuwa- 

(a) msimamizi wa vitu ambavyo havijasimamiwa anayo 
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muwakilishi 

mahususi 
mamlaka  kuhusiana na vitu hivyo sawa na yule wasii au 

msimamizi wa kwanza; na 
 (b) Msimamizi ambaye amepewa usimamizi kutokana na 

kifungu cha 36 wakati wa utoto ana mamlaka yote ya wasii 

wa kawaida au msimamizi. 
 

Orodha na mahesabu 
 107.-(1) Wasii au msimamizi, ndani ya  miezi sita ya kupewa 

uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, au katika muda ambao 

Mahakama iliyotoa usimamizi huo itahitaji, atatakiwa alete orodha ya 

vielelezo, vinavyoonesha vitu vyote vilivyo chini yake, na mikopo 

yote, na madeni yote aliyonayo mtu yeyote ambapo wasii au 

msimamizi anatakiwa katika mwaka mmoja baada ya kupewa 

usimamizi au kwa muda ule ambao Mahakama itahitaji, atoe 

mahesabu yanayoonyesha mali zilizokuja kwenye mikono yake na 

jinsi gani amevigawa. 

 
  (2)   Kama usimamizi haujakamilika katika mwaka mmoja 

baada ya kutoa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, wasii au 

msimamizi katika kipindi kisichozidi miezi sita, au katika muda 

wowote ambao Mahakama iliyotoa usimamizi huo itachagua, na baada 

ya kumaliza usimamizi, atatakiwa atoe vidhibiti vya hesabu 

vikionyesha mali ambazo zimepitia mikononi mwa msimamizi na 

namna ambavyo zimetumiwa tangu hesabu za mwanzo zitolewe. 
  (3)  Kama wasii au msimamizi, akitakiwa na Mahakama kutoa 

orodha au hesabu katika kifungu hiki, akaacha kuitikia wito katika 

muda uliopangwa, atakuwa ametenda kosa la jinai, na akitiwa hatiani 

atatakiwa atoe fidia isiyopungua shilingi elfu mbili au atumikie 

kifungo kisichozidi miezi sita. 
  (4)  Kama wasii au msimamizi akitoa orodha au hesabu za 

uongo huku akijua kuwa ni za uwongo katika kifungu hiki, atakuwa 

ametenda kosa la jinai na kama atakutwa na hatia atatakiwa atumikie 

kifungo cha muda usiozidi miaka saba. 
  (5) Mnufaishwaji yeyote katika wosia, au mtu anayetakiwa 

apate sehemu ya mali katika urithi usiokuwa na wosia, au mdai 

ambaye hajaridhika anayo ruhusa ya kukagua orodha na mahesabu ya 

wasii au msimamizi. 
  (6) Kipengele hiki hakitatumika kwa kabidhi-wasii isipokuwa 

kama Mahakama itatoa maelekezo hayo. 
 

Shughuli za ujumla 

za usimamizi 

 108.-(1) Wasii au msimamizi, anatakiwa, kwa uadilifu 

unaotakiwa, akusanye mali za marehemu, na madeni ambayo yamefika 

muda wake, alipe madeni ya marehemu na madeni na gharama za 

usimamizi, na kugawanya mali kwa watu au kwa dhumuni 

linaloendana na hilo au muamana kwa ajili ya watu hao au dhumuni au 

kwa kufuatisha vifungu vya Sheria hii kama itakavyotakiwa. 
  (2) Sambamba na vifungu vya Sheria hii, wasii au msimamizi 

hatakiwi kugawa mali za marehemu kabla ya kuisha kwa mwaka 

mmoja baada ya kifo cha marehemu. 
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Namna ya ulipaji wa 

madeni 

 109. Madeni yatalipwa kwa mpango ufuatao, kabla ya madeni 

yote- 

 (a) kwanza, gharama za mazishi kwa kiasi kinachotakiwa, 

kufuatana na hali ya marehemu, na gharama za kuuguzwa, 

zikijumuisha gharama za tiba, usafiri na malazi kwa mwezi 

mmoja kabla ya kifo chake. 
 (b) pili, gharama za kupata uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi wa mirathi, ikijumuisha gharama zilizotumika 

kuhusiana na mienendo yoyote ya Mahakama inayotakiwa 

ifanyike kwa ajili ya usimamizi wa mali; na  
 (c) tatu, ujira unaotakiwa kulipwa kwa kazi alizofanyiwa 

marehemu na mfanyakazi yoyoye, kibarua au mtumishi wa 

ndani, ndani ya miezi minne kabla ya kifo chake. 
  (2)  Baada ya kulipa madeni yaliyotajwa katika kifungu kidogo 

cha (1), kisha yatalipwa madeni mengine yeyote ya marehemu 

kulingana na jinsi yalivyoingiwa 
  (3) Sambamba na kilichoelezwa katika kifungu hiki, wasii au 

msaidizi atalipa madeni yote anayoyajua, kwa usawa na kwa idadi 

sawa, kama vile mali za marehemu zinavyoweza kutosha. 
 

Madeni yalipwe 

kabla ya wausiwa 

 110.-(1) Madeni ya kila namna yatalipwa mbele  ya muusiwa 

yoyote. 

 (2)  Kama mali ya marehemu, inatakiwa ilipe madeni ya 

mbeleni, wasii au msimamizi hatatakiwa kulipa urithi wowote bila 

kuwa na malipo ya kutosha ya kulipa madeni kwa muda wowote 

yatakapojitokeza. 
 

Kupungua kwa hiba 

wazi na usawa wa 

wausiwa 

 111.-(1) Kama mali, baada ya kulipa madeni, matumizi ya 

muhimu na hiba mahususi, hazitoshi kulipia hiba za wazi kwa kiasi 

kinachotakiwa, hiba ya wazi itapunguzwa kwa urari. 
  (2)  Kama hakuna maelekezo mengine tofauti katika wosia, 

wasii hana haki ya kumlipa muusiwa mmoja na kumuacha mwingine 

au kubaki na pesa yoyote ya hiba yeye mwenyewe au kwa mtu yeyote 

ambaye ni muusiwa.  
  (3) Kwa dhumuni la mapunguzo, hiba ya maisha, kiasi 

kilichotengwa na wosia kitatoa malipo ya mwaka, na gharama ya 

malipo ya mwaka ikiwa hakuna kiasi kilichotengwa kwa ajili hiyo, 

kitakuwa kama hiba za wazi. 
 

Kupunguwa kwa 

hiba mahususi 

 112.-(1) Ikiwa kuna hiba mahususi, na mali zinatosha kulipa 

madeni na matumizi ya muhimu, kitu kilichotajwa lazima kitolewe 

kwa muusiwa bila punguzo lolote. 
 (2) Ikiwa mali hazitoshi kulipa madeni na matumizi na hiba mahususi, 

punguzo litafanywa kutoka katika hiba mahususi kwa urari wa kiasi 

chake 
 

Haki ya hiba maalum 
 113.  Ikiwa kuna hiba maalumu, na mali zinatosha kulipa 

madeni na matumizi ya muhimu, muusiwa atakuwa na dai la juu la 

kulipwa hiba yake kutoka katika pesa ambazo anatakiwa kulipwa 

mpaka pesa hizo zitakapokwisha, na kama mpaka mali hizo 
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zinakwisha sehemu ya hiba hiyo haijalipwa, anaruhusiwa, kudai baki 

kwenye mali ya jumla juu ya hiba yake ambayo haijalipwa 

 

 

SEHEMU YA XII 

HIBA NA MALIPO YA MWAKA 

 
 

Ridhaa ya inahitajika 

kwa muusiwa kupata 

hiba yake 

 114.-(1) Ridhaa ya wasii ni muhimu kwa muusiwa kuwa na 

haki na hiba yake. 

 

 (2) Ridhaa ya wasii katika hiba inaweza kuwa yenye sharti, na kama 

ina sharti lile ni lile linalotimilizika na kama halitatimizwa, hakuna 

ridhaa. 
 

Ridhaa kwa hiba 

mahsusi 

 

 115.-(1) Ridhaa ya wasii katika urithi mahususi itatosha 

kuondoa masilahi yake kama wasii, na kuiweka mali hiyo kwa 

muusiwa, isipokuwa kama hali au mazingira ya mali yanahitaji mali 

hiyo iwekwe kwake kwa namna fulani 
  (2) Ridhaa inaweza kuwa ya mdomo, na inaweza kuwa ya moja 

kwa moja au kwa kuangalia matendo ya wasii. 
 

Ridhaa kwa hiba ya 

wasii mwenyewe 

 116.-(1) Ikiwa wasii ni muusiwa, ridhaa yake inatakiwa ili 

apate hiba yake, katika njia ileile inayotakiwa ili kukamilisha urithi 

kwa mtu mwingine, na ridhaa hiyo yaweza kuwa iliyo wazi au ya 

vitendo. 
  

(2) Ridhaa itakuwa ya vitendo kama katika hali ya kusimamia mirathi 

wasii akafanya kitendo chochote  kinachoashiria tabia yake kama 

muusiwa na si kama wasii 

 

 
 

Madhara ya ridhaa ya 

wasii 

 117.  Ridhaa ya wasii katika hiba itaipa utambuzi toka kifo cha 

marehemu. 

 

Kuanza kwa malipo 

ya malipo ya mwaka 

kama muda 

haujapangwa na 

wosia 

 118.  Ikiwa malipo ya mwaka yametolewa na wasii, na hakuna 

muda uliowekwa kwa kuanza kulipa, yataanza katika kifo cha 

marehemu, na malipo ya kwanza yatafanywa baada ya kupita kwa 

mwaka mmoja. 

 Ila wasii anaweza akalipa malipo ya awali kabla muda huo haujaisha 

kwa kiasi ambacho kitakuwa kimetimia wakati wa kufanya malipo 

hayo ya awali. 
 

Malipo ya mwaka 

kama muda 

umepangwa 

 119.  Ikiwa kuna maelekezo kuwa malipo hayo yatafanyika 

kwa kipindi cha robo mwaka, au kwa mwezi, malipo yatafanywa 

mwisho wa robo ya kwanza au mwezi wa kwanza, kama hali 

itakavyokuwa, baada ya kifo cha marehemu, na kama wasii akiona 

yafaa, yatalipwa pale muda utakapofika; lakini wasii hatabanwa kulipa 

mpaka mwisho wa mwaka. 
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Vifungu vya jumla 

juu ya malipo ya 

mwaka 

 120.-(1) Malipo ya mwaka, kama hakuna maelekezo mengine 

tofauti, yatajilimbikiza siku hadi siku, na kama mlipwaji wa mwaka 

akifa katika vipindi vya malipo, sehemu ya malipo yake yatalipwa kwa 

wawakilishi wake. 
  (2) Ikiwa kuna maelekezo kuwa malipo ya kwanza yatalipwa 

ndani ya mwezi mmoja au katika mgawanyo wowote wa muda baada 

ya kifo cha mtoa wosia, au katika siku maalumu, malipo yanayofuata 

yatafanywa katika maadhimisho ya siku ambapo wosia unaruhusu 

malipo ya kwanza yafanyike 
 

Uwekezaji wa amana 

inayoruhusiwa na 

kanuni za uthibitisho 

wa wosia 

 121.-(1) Ikiwa hiba, isiyo hiba mahususi, imepewa kwa 

maisha, kiasi kilichorithishwa mwisho wa mwaka baada ya kifo cha 

mtoa wosia itawekwa katika amana kama Kanuni za Uthibitisho wa 

wosia zitakavyoruhusu au kuongoza, na mapato yake yatalipwa kwa 

waasiwa  kama yatakavyokuwa yamepatikana 
  (2) Ikiwa hiba wazi imepewa ilipwe katika muda ujao, wasii 

atawekeza kiasi kinachotosheleza katika amana kama Kanuni za 

Uthibitisho wa Wosia zitakavyo ruhusu au kuongoza, na masilahi 

yatakayo patikana yatawekwa katika mapato ya mali za marehemu. 
  (3) Ikiwa malipo ya mwaka yametolewa na hakuna pesa za 

kuilipia au zilizotengwa na wosia kuilipia, kiasi kinachotosha kutoa 

malipo ya mwaka kitawekezwa kwa dhumuni hilo katika amana kama 

Kanuni za Uthibitisho zitakavyoruhusu au kuongoza. 
 

Urithi unaotegemea 

tukio fulani 

 122.  Ikiwa urithi unategemea kitu kitokee mbeleni ndio urithi 

ugawiwe wasii habanwi kuwekeza kiasi cha hiba, lakini anaweza 

akaihamisha mali yote iliyobaki kwa muusiwa aliyebaki (kama yupo) 

kama akitoa dhamana ya kutosha kulipia hiba hiyo wakati kitu hicho 

au muda huo ukifika 
 

Maelekezo ya mtoa 

wosia juu ya 

uwekezaji 

 123.-(1) Ikiwa mtoa wosia amerithisha baki ya mali yake kwa 

mtu na kwa  masiha yake yote kwa maelekezo kuwa itawekwa katika 

amana zilizotajwa, mali ambazo hazikuwekwa katika amana wakati wa 

uhai wake zitabadilishwa katika pesa na zitawekwa katika amana 
  (2) Mabadiliko hayo na uwekezaji utafanywa katika muda na 

hali kama wasii atakavyoona yafaa, na, mpaka mabadiliko hayo na 

uwekezaji utakapokamilika, mtu ambaye kwa muda huo angestahili 

pato la pesa kama uwekezaji ungeshafanyika atapata riba ya asilimia 

nne kwa mwaka kulingana na bei ya soko (malipo yatalipwa kama 

ambavyo yangetakiwa wakati wa kifo cha mtoa wosia) ya sehemu hiyo 

ya pesa kama bado haijawekezwa. 
 

Watoto wanaotakiwa 

wapate malipo au 

umiliki mara moja 

 

 

 

 

Sura ya 33 

 124.-(1) Ikiwa, kwa masharti ya urithi, muusia anatakiwa apate 

malipo au apewe pesa au kitu alichorithishwa mara moja,  lakini ni 

mtoto na hakuna maelekezo katika wosia wa kumpa mtu yeyote kwa 

niaba yake, wasii au msimamizi, isipokuwa kama mali hiyo italipwa 

au itawekwa kwenye Muamana wa Serikali kutokana na Sheria ya 

Muamana wa Serikali ( Mamlaka na Majukumu), atalipa au kupeleka 

mali hiyo katika Mahakama ambapo uthibitisho wa wopsia, au hati ya 

uthibitisho wa wosia ilitolewa, kwa ajili ya muusiwa 
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  (2)  Malipo hayo katika Mahakama, yatakuwa ni malipo halali 

ya pesa zilizolipwa 
  (3)  Pesa hizo, zikilipwa  katika Mahakama, zitawekezwa 

katika ununuzi wa amana kama Kanuni za Uthibitisho wa Mirathi 

zinavyoruhusu au kuelekeza, ambapo, riba itayopatikana, itawekwa au 

italipwa kwa mtu anayestahili, au vinginevyo kutumika kwa faida 

yake, kama Mahakama itakavyosema 
  (4) Ikiwa muusiwa ni kata ya Mahakama Kuu, malipo 

yatafanywa katika Mahakama Kuu bila kuzingatia kwamba utolewaji 

wa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi wa wosia ulifanywa na 

mteule wa wilaya na bila kujali kuwa vifungu wa Sheria ya Muamana 

wa Serikali itatumika. 
  (5) Ikiwa mali inasimamiwa na msimamizi aliyeteuliwa katika 

SEHEMU YA VIII la Sheria hii na hiba haijalipwa au kuhamishiwa 

kwa Muamana wa Serikali, msimamizi atalipa au atahamisha hiba hiyo 

kama vifungu vya Kanuni ya Uthibitisho wa Wosia vinavyohitaji. 
 

Utoaji wa hiba  
 125.-(1) Muusiwa wa hiba mahsusi, anatakiwa apate sehemu 

yake, kama lipo, baada ya kifo cha marehemu 
 Ila urithi mahsusi unategemea kitu au jambo litokee mbeleni ili kupata 

nguvu, haitahitaji, utolewaji wa mali katikati ya kifo cha mtoa wosia 

na wakati wa kupewa hiba: utoaji wa mali katika hali hiyo hufanya 

baki katika mali ya mtoa wosia 
  (2) Muusiwa wa mali itakayobaki atatakiwa apate mali yake 

kutoka kwenye mfuko wa mali baki baada ya kifo cha marehemu 

 

 
 Ila ikiwa mali itakayobaki urithi wake utategemeea jambo au kitu 

kitokee mbeleni katika masharti yake haitajumuisha kipato 

kinachoweza kutokana na pesa zilizorithishwa katikati ya kifo cha 

mtoa wosia na kukabidhiwa kwa hiba; kipato hicho hakitagawiwa 

 
 

Riba ya hiba ya wazi  
 126.-(1) Ikiwa hakuna muda uliowekwa kwa malipo ya hiba ya 

wazi, riba itaanza kuhesabiwa baada ya mwaka mmoja ya kifo cha 

mtoa wosia. 
 Ila- 
 pale hiba itakapokuwa imerithishwa ili kumaliza deni, riba itaanza 

kuhesabiwa wakati wa kifo cha marehemu 
 Ikiwa kiasi kimerithishwa kwa mtoto kwa masharti ya kulipiwa kwa 

matunzo yake kutoka katika kiasi hicho, riba italipwa wakati wa kifo 

cha marehemu. 
  (2) Ikiwa muda umewekwa kwa malipo ya hiba ya wazi, riba 

italipwa katika muda uliowekwa. Riba katika muda huo itakuwa ni 

sehemu ya mali ya marehemu iliyobaki. 
  (3)  Kiasi cha riba kitakuwa ni asilimia nne kwa mwaka 
 

Riba ya malipo ya 

mwaka 

 127.-(1) Hakuna riba itakayolipwa katika malimbikizo ya riba 

katika mwaka wa kwanza baada ya kifo cha mtoa wosia, japokuwa 
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kipindi kifupi kabla ya kuisha kwa mwaka huo kinaweza kuwa 

kimewekwa na wosia kwa kulipa malipo ya kwanza ya malipo ya 

mwaka. 
  (2) Ikiwa kiasi cha pesa kimetakiwa kiwekezwe ili kupata 

malipo ya mwisho wa mwaka, riba ya asilimia nne italipwa kuanzia 

siku ya kifo cha mtoa wosia. 
 

Baki ilipwe kwa 

muusiwa wa mali 

itakayobaki 

 128.  Ziada au baki ya mali ya marehemu, baada ya kulipa 

madeni na wausiwa, italipwa kwa muusiwa aliyebaki kama akiwa 

amechaguliwa na wosia. 

 

 
 

Kuhamisha mali 

kutoka Tanzania 

kwenda kwa wasii au 

msimamizi katika 

nchi ambayo mtoa 

wosia alikuwa akiishi 

 

129. Ikiwa mtu hana makazi ya kudumu Tanzania amekufa na kuacha 

mali Tanzania na nchi ambayo alikuwa na makazi ya kudumu wakati 

wa kifo chake na uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi imetolewa 

Tanzania kuhusiana na mali zake na utolewaji wa usimamizi katika 

nchi aliyokuwa akiishi kuhusiana na mali zake zilizopo nchini humo, 

wasii au msimamizi, kama itakavyokuwa, Tanzania, baada ya kupewa 

notisi kama inavyotakiwa na kifungu cha 134 na baada ya kulipa 

madeni yote halali yaliyofikisha muda wake kama anavyoyajua, 

anaweza, badala ya yeye mwenye kugawa mali iliyobaki kwa watu 

wanaokaa nje ya Tanzania ambao wanastahili, kuhamisha, kwa ruhusa 

ya wasii au msimamizi, kama itakavyokuwa, katika nchi aliyokuwa 

akiishi marehemu, mali iliyobaki kwake kwa ajili ya ugawaji kwa watu 

hao. 

 

SEHEMU YA XIII 

URUDISHAJI WA MIRATHI  
 

Kurudishwa kwa 

hiba iliyolipwa kwa 

agizo la Mahakama 

 130. Wasii aliyelipa mirathi kwa kuzingatia agizo la 

Mahakama anaruhusiwa kumuita mrithi yeyote arudishe mali kama 

ikitokea kuwa mali hazitoshi kuwagawia warithi wote. 
 

Hakuna urudishwaji 

kama malipo 

yamefanyika kwa 

hiari 

 131. Ikiwa wasii amelipa mirathi yeye mwenyewe, hawezi 

akamuita muusiwa kurudisha mali kama ikiwa mali zilizopo 

hazitatosha kulipa wausiwa wote. 

 
 

Urudishwaji pindi 

hiba inapofikia muda 

wake na uongezwaji 

wa muda 

 132.-(1) Ikiwa muda uliotolewa katika wosia wa kutimiza 

sharti umepita, bila sharti hilo kutimizwa, wasii, bila udanganyifu, 

akagawa mali iliyowekewa sharti hilo, katika hali hiyo, kama muda 

zaidi umetolewa katika kifungu kidogo cha (2) cha kifungu hiki, mtu 

huyo akaruhusiwa atimize sharti hilo, mali haitadaiwa kwa wasii, 

lakini wale ambao aliwagawia watatakiwa warudishe kiasi hicho 
  (2)  Kama wosia ukitaka muusiwa afanye kitu kwa muda 

uliotolewa, aidha kama sharti la kutimizwa ili apewe urithi wake au 

kama sharti ambalo lisipotimizwa bali mali ya urithi itapewa kwa mtu 

mwingine, au urithi utakuwa haina nguvu, kitu hicho ni lazima 

kifanywe kwa muda uliopangwa, isipokuwa kama ufanywaji wake 
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utazuiliwa kwa udanganyifu, na katika hali hiyo muda wa kutimiza 

utaongezwa kufuatiwa udanganyifu huo. 
 

Pindi wausiwa 

wanapotakiwa 

warudishe kwa 

usawa 

 133.  Kama wasii amelipa mali za urithi, na baadaye anatakiwa 

kulipa deni ambalo hakulijua mwanzo, anaruhusiwa kuwaita wausiwa 

warudishe kiasi kilicho sawa. 

 
 

Mgawanyo wa mali 
 134.-(1) Ikiwa wasii au msimamizi ametoa notisi kama 

inavyotakiwa na Kanuni za Uthibitisho wa Mirathi, kwa wadeni na 

wengine wamtumie madai yao dhidi ya mali ya marehemu, muda wa 

kuleta madai ukiisha, atakuwa huru kugawa mali, au sehemu ya mali, 

katika kulipa madai halali anayoyajua, na hatakuwa na hatia kwa mali 

zilizogawiwa kwa mtu yeyote ambaye hakujua dai lake wakati wa 

ugawaji 
  (2)Kifungu hiki hakitazuia mdai au mlalamikaji yeyote kufuata 

mali, au sehemu ya mali, zilizopo kwa mtu aliyepokea mali hizo. 
 

Pale ambapo wadai 

watamuita muusiwa 

arudishe 

 135.  Mdai ambaye hajapokea malipo yake anaweza akamuita 

muusiwa ambaye amepokea mali arudishe, ikiwa kama mali za 

marehemu zilitosha ama hazikutosha wakati wa kifo chake kulipa 

madeni pamoja na warithi, na ikiwa kama malipo yalifanywa na wasii 

mwenyewe au la. 
 

Haki ya wausiwa 

kuwataka wausiwa 

wengine warudishe 

 136.-(1) Ikiwa mali zilikuwa zinatosha kuwagawia wausiwa 

wote wakati wa kifo cha mtoa wosia muusiwa ambaye hajapokea 

urithi wake au ambaye ametakiwa arudishe, katika kifungu cha 135, 

hawezi akamtaka muusiwa ambaye amepokea mali yake kurudisha, 

ikiwa mali ililipwa kwake katika shitaka au la, hata kama mali 

zimekuwa chache kwa upotevu uliofanywa na wasii. 

 
  (2) Kama mali zilikuwa hazitoshi kuwalipa wausiwa wote 

wakati wa kifo cha mtoa wosia, muusiwa ambaye hajapokea urithi 

wake lazima, kabla hajamuita muusiwa yeyote kurudisha, amwendee 

wasii kama bado ana mali; lakini kama wasii hana mali au hatakiwi 

kulipa, muusiwa ambaye hajaridhika atawataka wausiwa wote 

walioridhika warudishe kwa usawa 
  (3) Urudishaji wa muusiwa mmoja kwenda kwa mwingine 

hautazidi kiasi ambacho mali ingetakiwa ipunguzwe kama mali 

zingegawiwa ipasavyo 
 

Marudisho hayana 

riba 

 137.  Urudishaji wa mali, hautakuwa na riba. 

SEHEMU YA XIV 

UHARIBIFU NA UFUJAJI WA MALI 
 

Mashitaka kwa 

ufujaji 

 138.  Pale wasii au msimamizi atatumia vibaya mali za 

marehemu, au akaiweka katika hatari ya kupotea au kuharibika, 

atapaswa kulipa hasara hiyo au uharibifu huo uliojitokeza 
 

Mashitaka kwa 

kutojali 

 139. Pale wasii au msimamizi anasababisha hasara katika mali 

kwa kukataa kuwa sehemu ya mali ya marehemu, atapaswa kulipa 

fidia. 
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SEHEMU YA XV 

USIMAMIZI WA MALI YA WAKFU 

[R.L. Sura ya 326] 
 

Tafsiri 

 

 140.   Katika SEHEMU hii, isipokuwa kama maana itahitaji- 

 “kamishna” inamaanisha mwanachama wa Tume ya Wakfu 

aliyechaguliwa katika kifungu cha 142 cha Sheria hii. 
 “Muamana/kabidhi” inajumuisha mtu yeyote, aidha peke yake au 

pamoja na mwingine, anayesimamia kitu chochote sambamba 

na wakfu au kupokea kodi au fidia 
  “Wakfu” ina maanisha tunu au kujitoa katika Sheria za Kiislamu 

katika kitu chochote ndani ya Tanzania kwa ajili ya dini, neema 

au tunu kwa dhumuni au kwa matunzo na msaada kwa mtu 

yoyote wa familia ya mtu aliyepewa kitu hicho 
  “Tume ya Wakfu” ina maanisha Tume wa wakfu ya Tanzania 

iliyowekwa katika kifungu cha 142 ya Sheria hii. 

 

Wakfu kuwa halali 

na wenye nguvu 

Sura ya 114 

 141. Bila kujali vifungu katika Sheria ya ardhi na 

uhalalishwajina Sheria yeyote inayohusika Tanzania, mtu yeyote 

aliyeweka wakfu baada ya tarehe ambapo Sheria hii itaanza kutumika, 

kwa kutumia vifungu vya Sheria zilizotajwa na Sheria zilizotumika, 

wakfu utakuwa madhubuti na halali, hautakuwa kinyume na Sheria, 

dhoofu au batili na vifungu vyovyote vya Sheria iliyosemwa au Sheria 

inayotumika ambayo itaufanya wakfu huo uwe dhoofu au batili 

havitakuwa na nguvu. 
 

Kuanzishwa kwa  

Tume ya Wakfu 

 142.-(1) Kinaanzishwa chombo kitakachojulikana na Tume  ya 

Wakfu Tanzania 

  (2) Tume ya Wakfu itajumuisha watu wasiopungua nane 

watakao chaguliwa na Rais ambapo watu wasio pungua watano 

watakuwa Waislamu. 
  (3) Rais atamchagua mwenyekiti na katibu kutoka katika 

wanachama wa Tume ya Wakfu. 
  (4) Wanachana wa Tume ya Wakfu wataitumikia ofisi kwa 

kipindi  chote Rais atakapokuwa madarakani 
  (5) Hakuna mwenendo au kitendo chochote cha Tume ya 

Wakfu kitakachobatilishwa kwa sababu ya kuwepo kwa upungufu wa 

wanachama wakati wa mwenendo huo au kitendo hicho. 
 

Tume ya Wakfu 

itakuwa ni mamlaka 

inayojitegemea na 

itakuwa na muhuri 

 143.-(1) Tume ya Wakfu itakuwa ni kampuni, ambayo ina 

maisha ya muendelelezo, na mhuri wa moto na yenye mamlaka ya 

kupata, kumiliki au kujipatia mali aidha inayohamishika, au isiyo 

hamishika, na itakuwa na mamlaka yote, majukumu na kazi kama 

zitakavyokuwa zimewekwa na Sheria hii 
  (2) Tume ya Wakfu inaweza ikashitaki au kushitakiwa kwa jina 

la kampuni na inaweza kwa madhumuni yote kutajwa kwa jina hilo. 
  (3) Mhuri wa Tume ya Wakfu, ambavyo utakuwa wa namna 
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kama ambavyo Rais atathibitisha, itathibitishwa na saini ya 

mwenyekiti, au kamishna ambaye siye katibu aliyeruhusiwa 

kumwakilisha, na katibu, na mhuri huo utajulikana kiofisi na 

kimahakama. 
  (4) Nyaraka zote (zaidi ya zile zinazohusika na ardhi ambazo 

zitathibitishwa na mhuri wa moto wa Tume  ya Wakfu) 

zinazotengenezwa, na maamuzi yote ya, Tume  ya Wakfu yanaweza 

yakathibitishwa kwa mkono wa mwenyekiti, na kamishina aliye 

thibitishwa kumwakilisha, au katibu. 
 

Mikutano na akidi 
 144.-(1) Tume ya Wakfu itafanya mkutano japo mara moja 

katika kila miezi mitatu. 
  (2) Mwenyekiti ataongoza mikutano yote ya Tume ya Wakfu 

ambayo atakuwapo na kama asipokuwapo katika mkutano, 

makamishna waliopo watamchagua kamishna aongoze mkutano.  
  (3) Akidi ya Tume ya Wakfu itakuwa watu wanne ambao 

mmoja atakuwa aidha mwenyekiti au katibu. 
 

Masijala ya mali za 

wakfu na amana 

Agizo namba 9 la 

1956 

 145.-(1) Waziri anaweza kutoka  kipindi fulani  hadi kingine 

kwa kutumia notisi katika gazeti kuagiza kuwa kifungu hiki kitatumika 

katika sehemu yoyote Tanzania iliyoelezwa katika maelekezo hayo, na 

ikiwa hivyo kifungu hiki kitatumika kama inavyoelezwa 
  (2) Kama maelekezo yametolewa, kama inavyoelezwa katika 

kifungu kidogo cha (1) cha sehemu hii sehemu hii itatumika katika 

wakfu zifuatazo (ambazo zitajulikana kama wakfu zilizosajiliwa), na 

hii ni kusema kwamba- 
 (a) Wakfu yoyote ambayo mali yote au sehemu ya mali 

inajumuisha mali isiyohamishika, yote au sehemu iliyo 

katika sehemu yote au kipande cha sehemu ambapo 

kifungu hiki kimetumika; na 
 (b) Wakfu yeyote ambayo wadhamini wanakaa katika eneo 

ambalo kifungu hiki kimetumika 
  (3) Aidha wakfu imekuwa wakfu iliyosajiliwa, itaendelea kama 

wakfu iliyosajiliwa bila kujali mabadiliko yoyote katika hali ya kitu 

kilichomo, au hali iliyopo, au badiliko katika hali ya kawaida ya 

wadhamini hao; 
  (4) Tume ya Wakfu itaweka, maelezo kama itakavyoelezwa, 

orodha ya mali zote zilizo chini ya wakfu iliyosajiliwa pamoja 

wadhamini wote wa mali hiyo. 
  (5) Kila mdhamini wa mali iliyopo chini ya wakfu 

iliyosajiliwa, ndani ya miezi mitatu ya tarehe ambapo itakuwa ni 

wakfu iliyosajiliwa, ataiomba Tume ya Wakfu kuisajili wakfu hiyo, na 

maombi hayo yatakuwa katika fomu, na yatajumuisha maelezo yote na 

yataambatana na malipo yote yanayotakiwa. 
  (6) Kila mdhamini wa mali iliyoko chini ya wakfu iliyo 

sajiliwa, ndani ya miezi mitatu tangu iwe wakfu iliyosajiliwa au tangu 

awe mdhamini, ataomba tume ya wakfu asajiliwe, na maombi hayo 

yatakuwa katika fomu na yataambatanishwa na ada inayotakiwa. 
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  (7) Ikiwa mtu ameacha kuwa mdhamini wa mali iliyoko chini 

ya wakfu iliyosajiliwa mtu huyo, ndani ya mwezi mmoja kabla 

hajaacha kuwa mdhamini, ataitaarifu tume ya wakfu kuwa anaacha 

kuwa mdhamini, na atajulikana kama mdhamini mpaka tume ya wakfu 

itakapojulishwa: 
 Isipokuwa- 
  (a) mtu huyo amecha kuwa mdhamini kwa sababu ya kifo 

chake, mtu aliyemrithi udhamini atatoa taarifa 

zinazohitajika katika hiki kifungu kidogo; 
 (b) Ikiwa kuna mdhamini zaidi ya mmoja wa mali iliyo chini 

ya wakfu iliyosajiliwa, taarifa inayohitajika katika kifungu 

hiki kidogo itatolewa na mdhamini aliyebakia. 
 

 
 (8) Katibu wa Tume ya wakfu, kwa cheti kitakachotolewa na 

kilichotiwa saini na yeye, atajulisha kila badiliko litakalofanyika katika 

wadhamini wa mali iliyo chini ya wakfu iliyosajiliwa- 
 

Sura ya 334 
(a) katika suala la mali inayohusiana na ardhi iliyosajiliwa 

katika Sheria ya Usajili wa Ardhi, au Sheria yoyote itakayo 

irekebisha au itakayokuja badala ya hiyo kwa msajili wa 

hati; 
 (b) kuhusu mali nyingine yoyote inayohusu ardhi ambayo 

haijasajiliwa, kwa msajili wa nyaraka, 
  

Na kila hati husika itaeleza kinagaubaga ardhi inayohusika 
  (9) Ada zote zilizoelezwa katika jedwali la tano la Sheria hii, 

ambayo ni ya usajili au mali, zilizopo chini ya wakfu iliyosajiliwa na 

kwa ajili ya usajili wa wadhamini zitatozwa na Tume ya wakfu na 

kuwekwa katika mfuko utakaoitwa Mfuko wa Usimamizi. 
  (10) Mdhamini yoyote ambaye, bila sababu za kuaminika, 

akishindwa kutekeleza maelezo ya vifungu vidogo vya (2) au (3) vya 

kifungu hiki atakuwa ametenda kosa la jinai katika Sheria hii 
Tume  ya Wakfu 

inaweza kufanya 

uchunguzi na 

kuchukua usimamizi 

wa wakfu 

 146.-(1) Ikitokea katika Tume ya  wakfu kuwa- 

(a) hakuna mdhamini wa wakfu aliyewekwa; au 

(b) mdhamini yeyote ambaye amefanya au anafanya katika hali 

ambayo si sahihi, haijaruhusiwa au si halali; au 
 (c) badiliko katika usimamizi wa wakfu ni muhimu kwa ajili 

ya wakfu hiyo, 
 Tume ya Wakfu inaweza, kwa uamuzi wake yenyewe, au uamuzi wa 

mtu yeyote aliye na maslahi na wakfu hiyo, kufanya uchunguzi. Notisi 

ya uchunguzi huo itatolewa, kwa namna ambayo inakuwa inatakiwa, 

kwa watu wote wenye masilahi na wakfu na watu hao wataalikwa kwa 

notisi hiyo ili waje kutoa ushahidi mbele ya tume ya wakfu 

  (2) Baada ya kufanya uchunguzi huo, tume ya wakfu ikigundua 

kuwa hakuna mdhamini wa wakfu, au mdhamini yeyoye amefanya au 

anafanya katika hali ambayo si sahihi, haijaruhusiwa, au si ya kihalali, 

au mabadiliko katika usimamizi wa wakfu utakuwa wa faida katika 
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wakfu, tume ya wakfu itatoa agizo aidha mali iliyoko chini ya wakfu 

itasimamiwa na wakfu tume au kumchagua mtu au watu awe/ wawe 

mdhamini/wadhamini wa wakfu na agizo hilo litasema mali ambayo 

inahusika. 
  (3) Baada ya kutoa agizo katika kifungu kidogo cha (2) cha 

kifungu hiki- 
 (a) kutangaza kuwa mali iliyochini ya wakfu itasimamiwa na 

tume ya wakfu, mali hiyo itakuwa sambamba na Sheria 

yoyote inayohusika na usajili wa ardhi kwa muda itakayo 

kuwa na nguvu, itawekwa chini ya tume ya wakfu; 
 (b) kumchagua mdhamini mpya au wadhamini wa wakfu, 

mali iliyo chini ya wakfu itaenda sambamba na Sheria 

yoyote inayohusiana na usajili wa ardhi kwa muda 

itakaokuwa na nguvu, kuwa chini ya msimamizi au 

wasimamizi wapya.  
 Isipokuwa maelezo ya kifungu kidogo hakitatumika katika hali 

ambayo agizo lililowekwa na tume ya wakfu limebadilishwa katika 

rufaa katika kipengele kidogo cha (5) cha kifungu hiki. 
 

 

 

 

 

Sura ya 334 

 (4) Katibu wa tume ya wakfu atatuma nakala iliyothibitishwa 

na saini yake ya agizo lolote katika kifungu kidogo cha (2) cha kifungu 

hiki kwa msajili wa hati ikiwa agizo linahusu ardhi yoyote 

iliyosajiliwa chini ya Sheria ya usajili wa ardhi au Sheria yoyote 

itakayobadilisha, au kuja badala yake na msajili wa nyaraka kama 

agizo litahusu ardhi yoyote ambayo haijasajiliwa. 

 
  (5) Mtu yeyote ambaye hataridhishwa na agizo la tume ya 

wakfu katika kifungu hiki anaweza akakata rufaa katika baraza la 

rufaa, litakalo chaguliwa na Rais kwa ajili hiyo, kuwezesha 

kusikilizwa kwa suala hilo na baraza la rufaa, na uamuzi wa baraza la 

rufaa utakuwa wa mwisho na wenye hitimisho 

 
  (6) Mtu yeyote anayekata rufaa katika baraza la rufaa katika 

kifungu kidogo cha (5) cha kifungu hiki atakuwa na haki ya kutokea 

au kuwakilishwa na wakili mbele ya baraza la hukumu katika 

usikilizwaji wa rufaa hiyo. 
 

Wadhamini wa 

wakfu wanaweza 

wakaitwa kutoa 

ushahidi wa 

usimamizi mzuri wa 

amana 

 147.-(1) Tume ya wakfu wakati wowote itamuita mdhamini wa 

mali ya wakfu kuja kuiridhisha kama mali inasimamiwa vizuri na 

inaweza ikamuhitaji mdhamini atoe nyaraka au vitabu, aidha vya 

mahesabu au vinginevyo, anavyovimiliki au vilivyoko chini ya ulinzi 

wake vinavyohusu mali hiyo. 

 (2) Mdhamini yeyote atakayeshindwa kutimiza kigezo cha 

kutoa nyaraka au vitabu alivyonavyo au vilivyoko katika himaya yake 

kama inavyotakiwa na tume ya wakfu katika kifungu kidogo cha (1) 

cha kifungu hiki atakuwa ametenda kosa la jinai tofauti kinyume na 

Sheria hii. 
 

Mikataba na 
 148.  .Hakuna mkataba au makubaliano ya aina yoyote 
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makubaliano Fulani 

yanayohusu wakfu 

lazima isibitishwe na 

tume  ya wakfu 

yanayohusu kuuza au vinginevyo kuchukua kitu chochote kilichopo 

chini ya wakfu au kutaka kuweka rehani kitu hicho au kutaka 

kupangisha kitu hicho kwa muda unaozidi mwaka mmoja utakuwa na 

nguvu isipokuwa ruhusa ya maandishi kutoka katika tume ya wakfu 

kutolewa kwanza. 
 

Mali ya wakfu 

haitapatikana kwa 

maagizo au kwa 

kabidhi pingamizi 

baada ya kuanza kwa 

sehemu hii 

 149.  Bila kuathiri kitu chochote tofauti na Sheria hii au Sheria 

itakayo kuwa na nguvu kwa muda huo, hakuna hati ya mali yoyote 

iliyopo chini ya wakfu, baada ya kuanzishwa kwa sehemu hii, 

itachukuliwa na mtu yeyote kwa sababu ya pingamizi au kwa sababu 

yoyote Sheria ya maagizo. 

 

Namna mali ya 

wakfu 

itakavyosimamiwa 

 150.-(1) Sambamba na kifungu kidogo cha (2) cha kifungu hiki 

mali zote zilizo chini ya wakfu ambazo zinasimamiwa na wakfu tume 

zitasimamiwa kwa kuzingatia nia ya muwekaji wa wakfu kama nia 

hizo ni halali katika Sheria za Kiislamu na zinaweza kufanikishwa, na 

ikiwa nia hizo zinaweza zikathibitishwa kwa kuangalia mila au 

ushahidi wowote unaopatikana kihalali. 

  (2):Katika hali ambayo katika wazo la tume ya wakfu, nia ya 

mtoa wakfu si halali, au haithibitiki au haiwezi kutimilika au kama 

mapato ya   ziada yamebaki baada ya kutimiza nia ya mtoa wakfu, 

tume ya wakfu itatumia mali iliyo chini wa wakfu au mali ya ziada au 

mapato hayo, kwa ajili ya dini, tunu au kwa dhumuni la msaada kwa 

ajili ya Waislamu kama tume ya wakfu itakavyoona ni sawa.  
 Ila haitakuwa halali kwa tume ya wakfu kutumia mali yoyote, au mali 

ya ziada, au mapato katika hiki kifungu kidogo kwa dhumuni 

linalohusiana na wakfu nyingine kwa sababu tu kuna mali yoyote 

katika wakfu hiyo ya kwanza 
 

Tume  ya Wakfu 

inaweza ikauza mali 

ya wakfu katika hali 

Fulani 

 

 151. Kama itaonekana kwa tume ya wakfu kuwa nia yoyote ya 

mtoaji haitaweza kufanikishwa na kwamba ni vema kuwa mali au 

sehemu ya mali iliyowekwa chini ya wakfu ipangishwe, kubadilishwa 

au kuuzwa, tume ya wakfu itafanikisha mali hiyo au sehemu yake 

kupangisha, kubadilishwa au kuuzwa kama inavyotakiwa katika 

kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 150 cha Sheria hii. 
 

Ruhusa inatakiwa 

kujenga au kuanzisha 

makaburi 

 152.-(1) Hakuna mtu ambaye ametoa mali kama wakfu au 

mdhamini wa kitu hicho atajenga au atasababisha kujengwa kwa 

msikiti au ataanzisha au kusababisha kuanzishwa kwa makaburi 

isipokuwa, kabla ya hapo amepata ruhusa ya tume ya wakfu kwa niaba 

hiyo, na ameiridhisha tume ya wakfu kuwa msikiti huo au makaburi 

hayo yametunikiwa au yatatunikiwa kwa hali inayoridhisha kwa 

utunzwaji wake na kuyaweka katika hali nzuri. 
  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutimiza maelezo ya kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu hiki atakuwa ametenda kosa la jinai tofauti 

na Sheria hii. 
 

Ada  
 153.-(1) Kama mali yoyote ambayo iko chini wa wakfu 

inasimamiwa na tume ya wakfu, itatozwa ada kama itavyokuwa 
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inatakiwa 
  (2) Pesa zinazopatikana kutoka kwenye ada hizo zitatumiwa na 

tume ya wakfu katika shughuli za kila siku za Tume ya Wakfu. 
  (3) Kama baada ya miezi kumi na mbili ada hiyo itazidi 

matumizi ya kila siku ya tume ya wakfu, ziada itapewa kwa mfuko wa 

msaada wa tume ya wakfu. 

 
  (4)  Mfuko wa msaada wa Tume ya Wakfu utatumia pesa hizo 

kwa ajili ya kutoa misaada kama tume ya wakfu itakavyoona inafaa. 
Hesabu na Ukaguzi 

wa mahesabu 
  

154. Tume ya Wakfu inaweka mahesabu sawa ya mali zote na pesa 

zinazopokelewa na mahesabu yatakaguliwa na mkaguzi 

aliyethibitishwa na rais kwa muda huo kama waziri atakavyoongoza. 

 
 

Akaunti za benki 
 155. Tume ya Wakfu itafunguaa akaunti ya benki au hesabu za 

kibenki ambayo pesa zote zinazopokelewa na tume ya wakfu 

zitawekwa na pesa zote zitakazothibitishwa na tume ya wakfu 

zitatolewa. Akaunti hizo zitakuwa zinatunzwa na mwenyekiti, au 

kamishna aliyethibitishwa kwa niaba ya tume ya wakfu, na katibu 
 

Sheria ya zuio la kodi 

haitatumika katika 

mali ya wakfu (Sura 

ya 339) 

 156. Vifungu vya sheria ya zuio la kodi, au sheria yoyote 

itakayoirekebisha au kuibadilisha, haitatumika katika mali yoyote ya 

wakfu ambayo inasimamiwa na tume ya wakfu kwa kufuatana na 

vifungu vya sheria hii 

 
 

Adhabu 

 

 157. Mtu yeyote atakayefanya kosa katika Sheria hii 

akipatikana na hatia atatakiwa kulipa fidia isiyozidi shilingi elfu mbili 

tu au kifungo kisichozidi miezi sita au vyote fidia na kifungo. 
  
 

Kanuni 
 158.-(1) Waziri ataweka kanuni kwa kanuni zote au kwa 

dhumuni hili- 
 (a) Kuweka mwenendo utakaofuatwa na tume ya wakfu 

katika ufanyaji wa kazi zake, majukumu na kazi katika 

vifungu vya Sheria hii, ikijumuishwa na ukaimu wa 

majukumu, kazi na mamlaka au moja kati ya hizo, zaidi 

ya zile zilizotajwa katika kifungu cha 146, kwa mtu 

yeyote au watu. 
 (b) Kuweka muda na namna ya kukata rufaa katika mabaraza 

ya rufaa, ada itayotakiwa kulipwa, na mwenendo mzima 

utakao fuatwa katika rufaa hiyo; 
 (c) Kuwa kitu chochote kinachotakiwa kuwekwa katika 

viungu vya Sheria hii; 
 (d) Kwa ujumla wake, katika kuvitekeleza vizuri vifungu vya 

Sheria hii 
  (2) Kanuni zitakazotengenezwa na kifungu hiki kitatoa 

kuhusiana na uvunjifu wa vifungu vyake, fidia ambayo haitazidi fidia 

iliyowekwa katika kifungu cha 157 cha Sheria hii. 
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SEHEMU YA XVI 

MALI ZA KIISLAM (MALIPO YA SADAKA) 
  
 

Busara ya  Afisa  wa 

Wilaya kufanya 

malipo 

 159.  Katika hali yoyote ambapo, katika Sheria za Kiislamu, 

mali yote au sehemu yake inalipwa katika hazina (Beit-el-Mal), afisa 

wa wilaya anaweza, kwa busara yake , kuagiza kuwa mali yote au 

sehemu ya kiasi cha mali kilipwe lakini kisizidi shilingi elfu moja, 

itakayogawiwa, kwa usawa kama atakavyoona inafaa, baina ya mume, 

mke au wake, au wategemezi wengine wa marehemu. 
 Ila ikiwa mali ni  ya aina ambayo Sheria hii inatumika, afisa wa wilaya 

hatatoa agizo katika kifungu hiki bila kuwa na ruhusa ya Mahakama 

ambayo ina mamlaka katika usimamizi wa mali au, kama mali 

inasimamiwa na kabidhi-wasii 

 

SEHEMU YA XVII 

MENGINEYO 
 

Vifungu 

vinavyotumika kwa 

msimamimizi 

aliyeambatanishia 

wasii 

 160. Katika sehemu ya XII na XIII vifungu vinavyomhusu 

wasii vitatumika pia kwa msimamizi aliyembatanishwa na wosia. 

 

Matunzo ya wosia 

wa watu walio hai 

 161. Sambamba na vifungu vya kanuni za uthibitisho wa 

mirathi, wosia wa mtu aliye hai unaweza ukatunzwa katika masijala ya 

Mahakama Kuu, na kila wosia uliotunzwa utahifadhiwa katika 

masijala chini ya uangalizi na maelekezo ya Mahakama Kuu. 
 

Hati ya kiapo kama 

ni shirika la amana 

 162. Afisa yeyote aliyethibitishwa kwa dhumuni na shirika la 

amana au mkurugenzi au mwanachama wa serikali anaweza, kwa 

niaba ya shirika, kuchukua kiapo, kuapa katika hati ya kiapo, kutoa 

dhamana au kufanya kitu chochote au kitu ambacho Mahakama 

itahitaji kwa ajili ya kuipa shirika uthibitisho wa wosia au usimamizi, 

na vitendo vya afisa aliyethibitishwa, mkurugenzi au mwanachama, 

vitaibana shirika hilo 
 

Uhalali wa ugawaji 

katika wosia na haki 

ya matunzo 

 163.   Hakuna kitu katika Sheria hii kitakacho- 

(a) halalisha mirathi yoyote ambayo vinginevyo ingekuwa ni 

batili 

(b) itabatilisha ugawaji wowote ambao vinginevyo ungekuwa 

wa halali; au 

 
 (c) Kumnyima mtu yeyote haki yoyote ya matunzo ambapo 

vinginevyo angepewa. 
Marekebisho  164.   [Marekebisho ya baadhi ya Sheria] 
 

Sheria Fulani 

kutotumika 

 165.-(1) Sheria zilizotolewa kama sehemu ya kwanza ya 

jedwali la kwanza hazitatumika Tanzania kwa kiasi kilichoelezwa 

katika safu  ya nne ya jedwali hilo 
  (2)   [Kufutwa kwa baadhi ya Sheria] 
  166.-(1) Muendelezo wa Sheria zinazohusu utolewaji wa 
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Mabakisho 

 
uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi, uchaguzi wa wasimamizi 

na usimamizi wa mali hautaathiriwa kwa kufutwa au kutotumika kwa 

ingizo lolote au kutotumika kwa vifungu vya jedwali la kwanza na la 

pili, na kama kuna ombi limefanywa la utoaji au uchaguzi katika 

ingizo hilo au vifungu au usimamizi wa mali yoyote umeanza, 

utaendelea kwa kufuata vifungu vya Sheria hii. 
 

 

 

Sura ya 28 

 

 

 

 

Sura ya 30 

 (2) Matoleo yote ya uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi 

yaliyofanywa Tanzania chini ya Sheria ya Mirathi ya India , 1865, au  

Sheria ya Uthibitisho wa Wosia na Usimamizi wa Mirathi ya India, 

1881, kila uchaguzi wa wasimamizi katika sheria ya Usimamizi wa 

Mirathi  (Mali Chache), kila usajili wa mirathi katika sheria ya  

Uthibitisho wa Wosia  (Kupiga tena Mhuri) na kila agizo na 

maelekezo yaliyotolewa na Mahakama yenye mamlaka Tanzania chini 

ya Sheria zilizotajwa yatakuwa na nguvu kama vile yalifanywa katika 

vifungu vinavyohusika na Sheria hii, lakini bila kuathiri ujumla wa 

yaliyosemwa, uchaguzi wa msimamizi wa marehemu aliyekuwa 

mwafrika chini ya  Sheria ya Usimamizi wa Mirathi (Mali Chache) 

utakuwa na nguvu bila kujalisha kama thamani ya mali inazidi thamani 

ile ya mali chache. 

 
  (3) Bila kujalisha ufutwaji au kutotumika kwa Sheria yoyote au 

vifungu vyovyote vilivyopo katika jedwali la pili na la tatu- 
Supp.58 (a) uchaguzi wa mteule wa wilaya; 
 

Sura ya 28 
(b) kanuni za usajili wa mirathi 

Ukurasa wa 6 (c) kanuni za usimamizi wa mali chache 
Supp.57 

 

Sura ya 30 

p.10 

(d) agizo au muongozo uliotolewa katika kifungu cha 17 cha 

Sheria ya Usimamizi wa Mirathi (Mali Chache) 

(e) Sheria ya Usimamizi wa Mali Chache 
R.L.Cap.315 

Sura ya 315 
(f) Ruhusa iliyotolewa chini ya kifungu cha 2 cha Sheria ya 

Usimamizi wa Mirathi kwa Mashirika 

 
 Vitasemekana vimefanyika, vimetolewa au vimepewa, kama hali 

itakavyokuwa, katika vifungu sahihi vya Sheria hii  
 

Vifungu vya mpito 
 167.-(1) Kama amana zimesajiliwa kwa jina la kundi la watu 

au mashirika.kwa niaba ya shirika la amana au ardhi au dhamana 

ambayo imesajiliwa kwa jina la kundi la watu au mashirika.amana 

hizo, ardhi au dhamana zitahamishwa  kutoka kwenye kundi hilo la 

watu au mashirika .kwenda kwenye shirika au kama shirika 

litakavyoagiza  

 
 Ila hakuna hamisho litakalochukuliwa kama ni uvunjwaji wa maagano  

au sharti la kutochukua au litakalopelekea kunyang’anywa 
  (2) Ikiwa maombi yamefanywa katika Mahakama Kuu katika 

sehemu hii ya kusajili mirathi au hati za usimamizi katika sehemu ya 

X kuhusu mali za mtu aliyekufa kabla ya tarehe 20, oktoba, 1959 

Mahakama Kuu kabla ya kusajili itajiridhisha kuwa kodi ya mirathi 
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imelipwa au dhamana juu ya malipo yake yametolewa kwa kamishina 

wa kodi za mirathi kama inavyotakiwa na kodi za mirathi Tanzania. 
 Ila kifungu hiki kidogo hakitatumika ikiwa maombi yanafanywa na au 

kwa niaba ya Mwanasheria Mkuu 
  (3)  Ikiwa mtoa wosia amekufa kabla ya Sheria hii haijaingia 

nguvuni na amerithisha mali ambayo itatoa riba chini ya vifungu vya 

sheria hii isipokuwa kifungu namba 130 au 312, ya Sheria ya Mirathi 

ya India ya mwaka 1865 kisha bila kujali kifungu cha 126 cha sheria 

hii vifungu vya Sheria hii vitaendelea kutumika. 

  (4) Ikiwa mtu ambaye mali zake zinasimamiwa chini ya 

vifungu vya mali hii, amekufa kabla ya Sheria hii haijaingia nguvuni, 

maneno ya aya (c) ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 109 cha 

Sheria hii yatasomwa kana kwamba maneno “miezi mitatu”  

yamebadilishwa na maneno “miezi minne” 
  (5) Ikiwa mtu, mali zake, zinasimamiwa kufuatana na 

vipengele vya Sheria hii, amekufa kabla ya Sheria hii haijaingia 

nguvuni, na riba yoyote imelipwa chini ya vifungu vya 132,126 au 127 

vya Sheria hii kwa kipindi baada ya tarehe hiyo, riba hiyo italipwa kwa 

kiasi kinachotajwa na Sheria hii katika tarehe hiyo. 

 
 

Kubaki kwa 

mamlaka ya kabidhi 

wasii- muamana wa 

serikali 

Sura ya 27 

Sura ya 31 

 168.  Sambamba na kifungu kidogo cha (4) cha kifungu cha 

124, hakuna kitu chochote katika Sheria hii kitatafsiriwa kukataza 

vifungu vya  Sheria ya Kabidhi Wasii (Mamlaka na Kazi) au Sheria ya  

Muamana wa Serikali (Mamlaka na Kazi)  au kuathiri haki, majukumu 

au upendeleo wa kabidhi wasii au muamana wa serikali au msaidizi wa 

kabidhi wasii. 
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_______ 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

_______ 

 

NCHI AMBAZO KATIKA KIFUNGU CHA 7 KITATUMIKA 

 

(Kifungu cha 7(6)) 

 

Muungano wan chi za Amerika   

Jamhuri ya watu wa Italia  

Jamhuri ya watu wa Ufaransa    

Muungano wa nchi za Mexico 

Shirikisho la Jamuhuri ya watu wa Ujerumani 

Ufalme wa nchi za Norway 

Ufalme wa nchi za Misri.   

Ufalme wa Swideni 

 

________ 

JEDWALI LA PILI 

__________ 

 

(Kifungu cha 16 (6)) 

[   Imefutwa  .] 

 

 
 

 

R. L. Cap. 

445 s.141 

Sura ya 

445 

kifungu 

141 

______ 

 

JEDWALI LA TATU 

______ 

 

  

SHERIA ZILIZOFUTWA 

 

SEHEMU YA I 

 

Mwaka Namba.    JINA   kiasi kilichofutwa  

1865 X Sheria ya Mirathi ya India sehemu ya XXIX mpaka XL (kwa pamoja)  

      na kifungu cha 333.  

1881 V Sheria ya kihindi ya uthibitisho wa wosia na usimamizi  

 Sheria yote.  
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SEHEMU YA II 

 

[Imefutwa ] 
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______ 

 

JEDWALI LA NNE 

________ 

 

UCHAGUZI WA MSIMAMIZI WA MALI CHACHE 

 

SHERIA YA WOSIA NA USIMAMIZI WA MIRATHI (SURA YA 352) 

 

 

(Kifungu cha 6) 

 

Katika Mahakama ya  ............................................................................................ 

Usimamizi wa mirathi wa …………………………………………………………. 

Leo...........................................siku ya..........................20………………… 

nilichaguliwa kuwa msimamizi wa mirathi ( au wa mali zilizotajwa hapa chini) za 

marehemu aliyefariki katika .............................siku ya.....................20................. 

Nitasimamia mali za marehemu vizuri na kwa uaminifu kama inavyoonyesha hapa chini. 

(nakala ya wosia wa marehemu umeambatanishwa na mali itasimamiwa kama 

inavyotakiwa) 

..................................................... 

(Sahihi na cheo cha afisa wa Mahakama)  

 

  

Mimi (sisi) tunaapa na kusema kuwa mimi( sisi) nita/tutasimamia vizuri na kwa uaminifu 

mali za marehemu aliyetajwa, kwa kulipa madeni yake yaliyofikia muda, na kugawanya 

baki ya mali hiyo kama Sheria inavyosema, na nita(tuta) tunza hesabu za kweli za 

shughuli zote zinazohusu mali hiyo na kuzitoa mbele ya Mahakama muda wowote 

zinapotakiwa. 

Leo......................siku ya....................20......................... 

................................................. 

(Sahihi ya msimamizi)  
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_______ 

 

JEDWALI LA TANO 

_______ 

_____ 

SURA YA   352 

______ 

 

SHERIA YA UTHIBITISHO WA WOSIA NA USIMAMIZI WA MIRATHI 

__________ 

[SHERIA KUU] 

 

MPANGILIO WA VIFUNGU 

Kifungu Kichwa cha Habari 

SEHEMU YA   I 

 

VIFUNGU VYA UTANGULIZI 

 

1. Jina la Sheria na Matumizi 

2. Tafsiri.  

 

 

SEHEMU YA   II 

MAMLAKA YA MAHAKAMA KATIKA UTHIBITISHO WA WOSIA NA 

USIMAMIZI WA MIRATHI  

 

3. Mamlaka ya Mahakama Kuu katika uthibitisho wa wosia na usimamizi wa 

mirathi. 

4. Mamlaka ya Mahakama Kuu katika kusajili mirathi. 

5. Mamlaka ya mteule wa Wilaya.  

6. Mamlaka ya Mahakama za Wilaya.  

7. Afisa wa ubalozi.  

8. Madaraka chini ya Sheria hii yanaweza kwa usiri.  

9. Kanuni za uthibitisho wa wosia.  

 

SEHEMU YA III 

ULINZI WA MIRATHI KABLA YA IDHINI YA KUIGAWA NA WASII 

WAKUJITIA. 

 

10. Mpokeaji kabla ya kutolewa kwa idhini.  

11. Kuuza kwa amri ya Mahakama.   

12. Matumizi ya kanuni kwa wapokeaji mirathi. 

13. Adhabu kwa kudharau Mahakama. 

14. Hakuna mashtaka dhidi ya mpokeaji mirathi.  

15. Haki tangulifu ya mpokeaji 

16. Wasii wakujitia.  
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17. Uwajibikaji wa wasii aliyejiteua. 

 

 

 

SEHEMU YA   IV 

KUKANA KWA WASIMAMIZI WA MIRATHI. 

 

18. Kanusho la dhahiri la haki ya uthibitisho wa wosia. 

19. Dondoo na kukataa kwa vitendo.  

20. Madhara ya kukana. 

 

SEHEMU YA   V 

UTOAJI WA UTHIBITISHO WA WOSIA NA HATI ZA USIMAMIZI.  

 

A. Jumla 

21. Mashirika ya amana 

22.  Idadi ya wasii na wasimamizi 

23. Watoto na watu wasio na akili nzuri 

 

B. UTHIBITISHO WA MIRATHI 

 

24. Utoaji wa uthibitisho wa wosia 

25. Uthibitisho wa wosia kwa kutumia nakala, hawala, au maandishi ya wosia 

ulioandikwa au maandishi ya wosia wa mdomo 

26. Kibadilisho cha Wosia inachoonekana baada ya mirathi kuthibitishwaa 

27. Nakala ya wosia iliyothibitishwa nchi za nje 

28. Madhara ya uthibitisho wa wosia 

 

C. Hati za usimamizi zilizoambatanishwa na wosia 

 

29. Ushindwa kwa wasii  

30. Wakala wa wasii ambaye hayupo 

31. Wakala wa mtu anayetakiwa kupewa hati za usimamizi 

32. Kibadilisho wosia kinachopatikana baada ya hati za usimamizi kutolewa 

 

D. Hati ya usimimizi kwa mtu aliyefariki bila kuacha wosia  

 

33. Hati ya usimimizi kwa mtu aliyefariki bila kuacha wosia  

34. Wakala wa mtu anaetakiwa kupewa usimamizi 

 

E. Hati za usimamizi kwa dhumuni maalumu 

 

35. Mpaka wosia upatikane 

36. Wakati wa utoto 

37. Wakati akili siyo nzuri 

38. Kusubiri utowaji wa usimamizi 
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39. Kukusanya na kutunza mali 

40. Mashtaka 

41. Mali iliyochini ya amana 

 

 

 

F. Utoaji kwa kiasi  

 

42. Utoaji wa kiasi 

43. Utoaji kwa kiasi kilichobaki 

 

 

G. Madhara ya utolewaji wa hati za usimamizi 

 

44. Madhara ya utolewaji wa hati za usimamizi 

 

H. Kifo cha wasii au wasimamizi na kuisha kwa muda katika utolewaji wenye kikomo 

 

45. Kifo cha mmoja kati wa wawakilishi  

46. Kifo cha mwakilishi mmoja au mwakilishi aliyebakia 

47. Kuisha kwa muda wa utolewaji wenye kikomo 

 

SEHEMU YA VI 

KUBATILISHWA NA KUBADILISHA TOLEO NA UONDOAJI WA WASII AU 

WASIMAMIZI 

 

48. Kubadilisha makosa 

49. Kubatilishwa kwa toleo na uondoaji wa wasii 

50. Malipo ya wasii au msimamizi aliyebatilishwa 

51. Kurudishwa kwa toleo lililobatilishwa 

 

SEHEMU YA VII 

MAZOEA NA MUONGOZO KATIKA UTOAJI WA UTHIBITISHO WA WOSIA NA 

HATI ZA USIMAMIZI (TOFAUTI NA ZILE ZA MALI CHACHE) 

 

52. Mwenendo mahakamani. 

53. Ombi kwa Mahakama Kuu au kwa mteule wa wilaya. 

54. Mteule wa wilaya kusimamisha mwenendo wa kesi na kuipa taarifa Mahakama 

Kuu katika hali itakayojitokeza 

55. Uombaji wa uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi wa mirathi 

iliyoambatanishwa na na wosia 

56. Maombi ya hati za usimamizi 

57. Uthibitisho wa maombi 

58. Pingamizi dhidi ya utoaji wa uthibitisho wa mirathi au usimamizi 

59. Mwenendo wa kesi bayana ya pingamizi 

60. Amri ya kutoa vidhibiti vya wosia 
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61. Mahakama inaweza ikamtafiti muombaji, kuhitaji ushahidi mwingine au kutoa 

wito 

62. Muda kabla utolewaji wa usimamizi wa mirathi haujafanywa 

63. Utoaji wa uthibitisho wa mirathi na usimamizi 

64. Kukataliwa kwa hati za usimamizi wa mirathi 

65. Maelekezo kwa wasii au msimamizi 

66. Kiapo 

67. Udhamini wa usimamizi 

68. Utoaji wa masharti/hati ya usimamizi wa mirathi 

69. Kutunzwa kwa wasii halisi 

70. Uhalali wa uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi 

71. Mpewaji pekee kuwa mwakilishi 

72. Rufaa na mapitio 

 

 

SEHEMU YA VIII 

A. MAZOEA NA MAELEKEZO YA UCHAGUZI, NA UBATILISHAJI WA 

UCHAGUZI WA, WASIMAMIZI WA MALI CHACHE 

 

73. Kutumika kwa Sehemu ya VIII 

74. Uchaguzi wa wasimamizi 

75. Usimamizi wa Kabidhi-Wasii   na uchaguzi wa afisa wa mahakama au mtu 

muadilifu 

76. Uchaguzi  uthibitishwe muhuri wa moto 

77. Dhamana ya usimamizi 

78. Wosia  

79. Uchaguzi unaweza kuwa kwa mali yote au baadhi ya mali 

80. Athari za kuchaguliwa 

81. Mali ambazo hazijadaiwa 

82. Kupingwa kwa uchaguzi 

83. Rufaa katika Mahakama Kuu 

84. Mahakama za wilaya kupeleka taarifa Mahakama Kuu 

85. Vizuizi katika utoaji wa uthibisho wa mirathi na hati za usimamizi wa mali 

chache. 

86. Uhalali wa uchaguzi kuhusiana na mali inayozidi shilingi elfu kumi. 

87. Usimamizi wa mirathi iliyo chini ya shilingi elfu moja 

 

     B. USIMAMIZI WA MALI CHACHE 

  

88. Sheria inayotumika kwa mtu wa kabila fulani 

89. Wosia wa mtu wa kabila fulani 

90.-91. (Imefutwa) 

 

 

SEHEMU YA IX 
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MALI ZINAZOSIMAMIWA KUTOKANA NA SHERIA ZA KIJADI, MILA NA 

SHERIA ZA KIISLAM. 

 

92. Vipengele ambapo Sheria hii itatumika katika mali inayosimamiwa kwa kutumia 

sheria za kijadi pamoja na mila. 

93. Athari za maelekezo ya Mahakama Kuu katika amri zilizowekwa na Mahakama 

ya Mwanzo. 

 

 

SEHEMU YA X 

USAJILI WA UTHIBITISHO WA MIRATHI NA HATI ZA USIMAMIZI 

94. Tafsiri 

95. Usajili wa uthibitisho wa mirathi na hati za usimamizi iliyotolewa nje ya Tanzania 

96. Vigezo vinavyotakiwa kabla ya kusajili mirathi 

97. Dhamana 

98. Madurufu na nakala 

 

 

SEHEMU YA XI 

MAMLAKA NA MAJUKUMU YA WASII NA WASIMAMIZI 

 

99. Asili na mali ya wasii au msimamizi 

100. Mamlaka kuhusiana na mshitaka na madeni 

101. Mamlaka ya kuuza vitu 

102. Matumizi kwa ajili ya uangalizi na usimamizi 

103. Wasii au wasimamizi kutochukua faida yoyote kutoka kwenye mali 

104. Mamlaka ya wasii au wasimamizi yanawezwa kufanywa na mmoja wao. 

105. Mamlaka ya wawakilishi mahususi 

106. Malipo ya gharama za msiba. 

107. Orodha na mahesabu 

108. Kazi za ujumla za usimamizi 

109. Namna ya kulipa madeni 

110. Madeni yalipwe kabla ya wausiwa 

111. Kupungua kwa hiba ya wazi na usawa wa wausiwa 

112. Kupungua kwa hiba mahsusi 

113. Haki ya hiba maalum 

 

 

SEHEMU YA XII 

HIBA NA MALIPO YA MWAKA 

 

114. Ridhaa inahitajika kwa muusiwa kupata mali yake 

115. Ridhaa kwa hiba mahususi 

116. Ridhaa ya wasii katika mali yake mwenyewe 

117. Madhara ya ridhaa ya wasii 

118. Kuanza kwa malipo ya mwaka kama muda haujawekwa katika wosia 
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119. Malipo ya malipo ya mwaka kama muda umewekwa 

120. Vifungu vya ujumla kuhusiana na malipo ya mwaka 

121. Uwekezaji katika amana inayoruhusiwa na Kanuni za Uthibitisho wa Wosia 

122. Urithi unaotegemea jambo fulani 

123. Maelekezo ya mtoa wosia katika uwekezaji 

124. Watoto wanatakiwa wapate malipo au umiliki mara moja 

125. Utolewaji wa hiba 

126. Riba katika hiba ya wazi 

127. Riba katika malipo ya mwaka 

128. Baki ilipwe kwa muusiwa wa mali itakayobaki 

129. Kuhamisha kwa mali kutoka Tanzania kwa wasii au msimamizi aliyepo katika 

nchi aliyokuwa akiishi marehemu 

 

SEHEMU YA XIII 

URUDISHAJI WA MALI KWA WAUSIWA 

 

130. Urudishaji kama hiba imelipwa chini ya agizo la Mahakama 

131. Hakuna urudishaji kama malipo yamefanywa kwa hiari 

132. Urudishaji wa mali kama hiba imefikia muda wake baada ya sharti kutimizwa  na 

muda kuongezwa  

133. Pale wausiwa watakapotakiwa warudishe kwa usawa 

134. Ugawaji wa mali  

135. Pale mdai atakapomtaka wasii arudishe mali 

136. Haki ya muusiwa kuwataka wausiwa wengine warudishe mali 

137. Urudishwaji hautakuwa na riba 

 

 

SEHEMU YA XIV 

UFUJAJI WA MALI 

138. Hatia itokanayo na ufujaji 

139. Hatia ya kutojali 

 

SEHEMU YA XV 

USIMAMIZI WA MALI YA WAKFU 

 

140. Tafsiri 

141. Wakfu utakuwa wa halali 

142. Uanzishwaji wa Tume ya Wakfu 

143. Tume ya Wakfu kuwa mamlaka inayojitegemea na itakuwa na muhuri wa moto 

144. Mikutano na kiwango/koramu 

145. Usajili wa mali ya wakfu na amana 

146. Tume ya Wakfu itafanya uchunguzi kuchukua usimamizi wa wakfu 

147. Wadhamini wa wakfu wanaweza kuitwa kuleta uthibitisho wa usimamizi mzuri 

wa amana zao 

148. Mikataba na makubaliano fulani yanayohusiana na mali ya wakfu ni lazima 

yathibitishwa na Tume ya Wakfu 
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149. Mali za wakfu hazitamilikiwa kwa maagizo au kwa kabidhi pingamizi baada ya 

kuanzishwa kwa sehemu hili 

150. Jinsi ya kusimamia mali ya wakfu 

151. Tume ya Wakfu inaweza ikauza mali ya wakfu katika mazingira fulani 

152. Ruhusa inahitajika kujenga msikiti au kuanzisha makaburi 

153. Ada 

154. Ukaguzi wa mahesabu 

155. Akaunti za benki 

156. Sheria ya Usimamiaji wa Kodi haitatumika katika mali za wakfu 

157. Adhabu 

158. Kanuni  

 

 

SEHEMU YA XVI 

MALIPO YA KIISLAM (TUNU AU SADAKA) 

 

159. Upendeleo wa afisa wa wilaya kufanya malipo 

 

 

 

SEHEMU YA XVII 

MENGINEYO 

 160. Vifungu vinavyomuhusu msimamizi aliyeambatanishiwa wosia 

 161. Uhifadhi wa wosia wa watu walio hai 

 162. Hati ya kiapo kama ni shirika la amana 

 163. Uhalali wa ugawaji wa mali kama haki ya matunzo imewekwa 

 164. Madadiliko ya sheria kadhaa 

 165. Sheria fulani kutotumika 

 166. Bakizo 

 167. Vifungu vya mpito 

 168. Bakizo la mamlaka ya Kabidhi- Wasii na muamana wa serikali 

 

_____ 

 

 

MAJEDWALI 
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______ 

SURA YA 352 

_____ 

 

SHERIA YA UTHIBITISHO WA WOSIA NA USIMAMIZI WA MIRATHI 

__________ 

Sheria inayoelezea utolewaji wa uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi, inaweka 

vifungu kuhusiana na mamlaka na kazi za wasii au wasimamizi wa mirathi; 

usimamizi wa mali iliyowekwa wakfu; malipo kwa ajili ya kukirimu au 

sadaka kwa mali za kiislamu, na masuala yanayohusiana na hayo. 

 

 

[1, Machi, 1963] 

(Sura ya 445) 

(Sura ya 29) 

(Sura ya 30) 

(Sura ya 326) 

 

Sheria Namba  

9 ya1963 

55 ya 1963 

33 ya 1964 

9 ya 1965 

41 ya 1966 

18 ya 1970 

23 ya1971 

3 ya1979 

12 ya 1979 

10 ya1987 

 

 

SEHEMU YA I 

 

MASHARTI YA MWANZO 
 

Jina la Sheria na 

atumizi 

 

 1.-(1) Sheria hii itaitwa Sheria ya Uthibitisho wa Wosia na 

Usimamizi wa Mirathi. 

 
  (2) Sambamba na kifungu cha 87 na Sehemu ya IX, Sheria hii 

itatumika katika usimamizi wa mirathi wa watu wote waliokufa huku 

wakiwa wakazi, au wameacha vitu, ndani ya Tanzania iwe kabla au 

baada ya tarehe ambayo Sheria hii itanza kutumika 
  
 

Tafsiri  
 2.-(1) Katika Sehemu hi i, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo- 
  

“msimamizi” maana yake ni  mtu ambaye amechaguliwa na 
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mahakama kusimamia mali ya marehemu ambapo hakukuwa 

na wasii, au hakuna wasii aliye tayari kufanya jukumu hilo, 

itajumuisha, pale Sehemu ya  VIII itakapohusika na 

itategemeana na vifungu hivyo, mtu anayechaguliwa kuwa 

msimamizi katika Sehemu hiyo ; 
  

“kibadilisho cha Wosia” maana yake ni  hati inayohusiana na Wosia, 

na inaelezea, badilisha au inaongeza kitu katika ugawaji wa 

mali; 
  

“shauri mbishano” inapohusishwa na utoaji wa uthibitisho wa 

usimamizi wa mirathi au hati za usimamizi wa mirathi maana 

yake ni  kujitokeza kwa mtu kupinga muombaji asipewe 

usimamizi wa mirathi; 
 “mahakama” maana yake ni  Mahakama Kuu, na katika hali ambayo 

mteule wa wilaya ana mamlaka, mteule wa wilaya, lakini 

haihusishi mahakama ya wilaya; 
  

“hiba maalumu” maana yake ni  hiba iliyoelekezwa kulipwa katika 

mali mahususi; 
Sura ya 11 “mahakama ya wilaya”  maana yake  ni mahakama chini ya  Sheria ya 

Mahakama ya  Mahakimu ; 
  

“hakimu mteuliwa” maana  yake ni hakimu mkazi aliyechagulia 

kukaimu wilaya katika kifungu cha 5; 
  

“Wasii” ni mtu aliyechagualia na mtoa wosia asimamie mali zake 

atakapokua amefariki; 
 “hiba ya jumla”  maana yake ni  hiba yoyote isiyo hiba mahususi au 

maalumu; 
  

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala ya 

kisheria; 
  

“uthibitisho wa Wosia” maana yake ni  nakala ya wosia, au katika 

wosia wa mdomo, maelezo ya mdomo ya wosia huo, 

yaliyothibitishwa ma muhuri wa mahakama, inayotoa 

usimamizi wa mali za mtoa wosia; 
  

“kanuni za uthibitisho wa Wosia” maana yake ni  kanuni 

zilizotengenezwa chini ya kifungu cha 9; 
 

Sura ya 358 

 

Sura ya 33 

 “kanuni za mahakama” zinajumuisha kanuni zilizotengenezwa na 

Mahakama Kuu katika kifungu cha 4 cha Sheria ya Usimamizi 

wa Haki na Matumizi ya Sheria na kanuni zilizomo  au 

zilizotengenezwa na Sheria ya Mwenendo wa Mashauri  ya 

Madai; 
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 “mali chache” ni mali ambayo mahakama, mahakama ya wilaya iliyo 

na mamlaka katika uthibitisho wa wosia au usimamizi, imejirizisha 

kuwa haizidi shilingi elfu kumi ; 
 “hiba mahususi” maana yake ni  hiba ya kitu kilichotajwa ; 
  

“shirika la amana” maana yake ni- 

 
 (d) Muamana wa Serikali; au 
 (e) Kabidhi Wasii; au 
 benki yoyote au bima au mdhamini au kampuni ya amana ambayo in 

mtaji ( katika mali na hisa) isiyopungua paundi laki mbili na nusu 

wakati inatolewa, ambapo si chini ya paundi laki moja zimelipwa kwa 

pesa taslimu; au 
 (f) shirika lolote ambalo lina mtaji  (katika mali na hisa) 

isiyopungua paundi laki mbili na elfu hamsini wakati wa 

kutolewa, ambapo si chini ya paundi laki moja zimelipwa 

kwa pesa taslimu, na kwa muda huo zimewezeshwa ( na 

sheria ya Bunge  ya jamuhuri ya muungano, katiba ya 

kampuni, hati ya makubaliano au kitu kingine 

kinachohusiana na hiyo au kinachotoa mamlaka) ya 

kuchukua amana, lakini kwa muda mrefu kampuni hiyo 

haita, kwa  mwaliko wa kampuni, mwongozo, tangazo au 

kwa nyaraka iliyotolewa na au kwa niaba ya, inasema au 

kutaja kuwa tuhuma zozote zinazoihusisha muamana wa 

serikali au mapato ya jumla ya jamuhuri wa muungano 

kuhusiana na kitendo au kutotendeka kwa jambo fulani 

katika kampuni hiyo wakati inatumikia kama wasii au 

msimamizi; na 
 “Wosia” maana yake ni tamko la kisheria la nia ya mtoa wosia 

kulingana na mali zake, na jinsi anavyotaka zitumike baada ya kifo 

chake; 
  (2) Bila kujali kitu chochote  katika maana ya “shirika la 

amana” katika kifungu kidogo cha (1) cha kifungu hiki, kampuni 

ambayo inaweza kuwa ni shirika la amana lakini kwa maana kuwa 

haijakidhi mahitaji yanayohusiana na mtaji katika aya ya (c) na (d) ya 

kifungu hicho linaweza likawa wasii au msimamizi katika hali yoyote 

kama Mahakama Kuu itakavyoamua, na hivyo kwa dhumuni la kuwa 

wasii au msimamizi litasemekana kuwa na mamlaka, haki na 

majukumu ya shirika la amana katika Sheria hii 

 

SEHEMU YA II 

 

MAMLAKA YA UTHIBITISHO WA WOSIA NA USIMAMIZI WA MALI 
Mamlaka ya 

Mahakama Kuu 

katika uthibitisho wa 

wosia na usimamizi 

 

5. Mahakama Kuu itakuwa na mamlaka katika masuala yopte 

yanayohusu usimamizi wa mirathi,ambapo itakuwa na 

mamlaka ya kugawa mirathi inayotokana na wosia,na ile ya 
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 hati za usimamizi wa mirathi ya marehemu,na pia 

kurekebisha au kutengua mirathi hiyo. 
Mamlaka ya 

Mahakama Kuu 

kusajili mirathi fulani 

6. Mahakama Kuu itakuwa na mamlaka ya kusajili mirathi na 

hati za usimamizi wa mirathi uliofanywa na Mahakama 

zenye uwezo wa kusimamia mambo ya mirathi zilizopo 

katika nchi zilizokuwa koloni la Uingereza kwa mujibu wa 

Sehemu ya Kumi ya Sheria hii. 
 

Mamlaka ya mteule 

wa wilaya 

 5.-(1) Katika nyakati tofauti tofauti Jaji Mkuu anaweza 

kuchagua mahakimu wa Mahakama za Wilaya kusilikiza mashauri ya 

mirathi kama mahakimu wateule 
  

(2) Mahakimu wateule watakuwa na mamlaka katika mashauri yote 

yahusuyo mirathi na usimamizi wa mirathi huku wakiwa na malaka ya 

kuteua msimamizi wa mirathi na kutoa hati za usimamizi wa mirathi 

ikiwa kama marehemu, katika kipindi cha kifo chake alikuwa akiishi 

katika eneo ambalo hakimu huyo alichaguliwa- 

(a)katika mirathi isiyo bishaniwa; 

(b)atika mirathi inayobishaniwa,ila tu kama hakimu 

atajiridhisha kwamba thamani ya mirathi hiyo haizidi 

shilingi elfu kumi na tano, au iwapo Mahakama Kuu 

ikiamuru Hakimu kutekeleza mamlaka yake katika 

mazingira yanayoonyeshwa katika kifungu kidogocha(3) 

  

 
  (3) Hakuna kitendo cha mteule wa wilaya katika ufanyaji wa 

majukumu yake  katika uthibitisho wa wosia na usimamizi wa mali 

kitakuwa batili kwa sababu ya kwamba imegundulika kuwa mali 

inazidi shilingi elfu kumi na tano, lakini hakimu huyo akilijua hilo 

katika mirathi inayobishaniwa, atatoa ripoti ya suala hilo katika 

Mahakama Kuu ambayo aidha itaagiza mwenendo wa shitaka 

uamishiwe kwake au itamruhusu mteule kuwa na mamlaka na suala 

hilo 

 

 
  (4) Hakimu mteuliwa hatokuwa na uwezo wa kushughulika na 

mamlaka ambayo bayana yamekewa kwa Mahakama Kuu 
 

Mamlaka ya 

Mahakama za wilaya 

 6.- Mahakama ya Wilaya inayoongozwa na Hakimu wa Wilaya 

itakuwa na mamlaka katika usimamizi wa mirathi midogo, wakiwa na 

nguvu ya kuchagua msimamizi wa mirathi hizo ndogo, pale ambapo 

marehemu amefia katika sehemu ambayo Mahakama ina mamlaka 

kwa kutumia mfumo unaoonyeshwa katika jedwali la nne katika 

Sheria hii. 
 

Afisa wa ubalozi 
 7.-(1) Ikiwa mtu ambaye ni raia wa nchi ambayo kifungu hiki 

kinatumika amechaguliwa kuwa wasii katika wosia wa marehemu 

aliyegawa mali zake Tanzania, au ni mtu ambaye anaweza akapewa 

usimamizi wa mali ndani ya Tanzania, mahakama kama itajiridhisha, 
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kufuatana na maombi ya afisa wa ubalozi wa nchi hiyo, ya kuwa mtu 

huyo sio mkazi wa Tanzania, na kama hakuna maombi ya usimamizi 

yaliyofanywa na wakala aliyeruhusiwa na hati haki ya uwakala kwa 

niaba yake, mahakama itampa afisa huyo  usimamizi wa mali za 

marehemu kama ambavyo angepewa kama angekuwa amechaguliwa 

kama ilivyosemwa  
  (2) Hati inayotolewa kwa afisa wa ubalozi itapewa kwake kwa 

jina la ofisi na sio yeye binafsi, lakini mtu aliyepo katika ofisi hiyo 

atakula kiapo yeye mwenyewe binafsi. Hati hizo za usimamizi wa mali 

zitawekwa kutoka kwa afisa wa ubalozi kwa afisa mwingine 

atakaemrithi, na zitakuwa katika afisa huyo wa ubalozi kwa muda 

wote atakapokuwa ofisini pasipo kuwa na agizo la mahakama, au 

uhamishaji, au ugawaji au hati nyingine yoyote. 
  (3)   Wadhamini hawatahitajika ikiwa kama usimamizi 

umepewa kwa afisa wa ubalozi katika kifungu hiki. 
  (4) Mtu yeyote ambaye ni raia wa nchi ambayo kifungu huki 

kinatumika- 

 

 

 
 (c) anastahili kupata pesa yoyote au kitu kingine Tanzania, 

ambacho ni moja kati ya mali za marehemu, au kupokea 

malipo Tanzania, ya pesa yoyote yaliyotimia kulipwa 

wakati wa kifo cha marehemu; au 
 (d) ni mmoja wa watu ambao pesa au kitu chochote cha 

marehemu, chini ya Sheria hii, kinaweza kulipwa bila ya 

hati ya uthibitisho  wa wosia au uthibitisho wowote, kama 

ikiwa mtu huyo; sio raia wa Tanzania , afisa ubalozi wa 

nchi hiyo atakuwa na mamlaka ya kupokea au kutoa malipo 

halali ya pesa yoyote au mali yoyote kana kwamba 

ameruhusiwa na wakala aliyethibitishwa na hati ya uwakala 

afanye kwa niaba yake: 
 Isipokuwa kwamba hakuna mtu atakayeruhusiwa au kutakiwa na 

kifungu hiki kidogo kulipa au kupeleka pesa au mali kwa afisa ubalozi 

kama anajua kuwa kuna mtu alimeruhusiwa kupokea pesa au mali hiyo 

kwa niaba ya raia huyo  
  (5) Bila kuzingatia kifungu chochote kinachotoa ulinzi au 

upendeleo kuhusiana na vitendo vya kiofisi na nyaraka za afisa 

ubalozi, afisa ubalozi hatakuwa na ulinzi au upendeleo kuhusiana na 

kitendo alichofanya chini ya mamlaka yaliyowekwa kwake na kifungu 

hiki, au kuhusiana na nyaraka zozote zilizopo chini yake kwa muda 

huo. 
  (6)  Kifungu hiki kinatumika kwa nchi zinazoonyeshwa katika 

Jedwali la kwanza,kupitia gazeti la serikali Waziri anaweza kuongeza 

au kupunguza nchi nyingine yeyote ya kigeni kutoka katika Jedwali la 

kwanza 
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Mamlaka katika 

Sheria hii yanaweza 

kufanywa sirini 

 

 

 

Sura ya 33 

 

 

8.Sambamba  na kanuni zozote za uthibitisho wa mirathi, mamlaka ya 

mahakama au mahakama ya wilaya yanawezwa yakafanywa 

faraghani- 

(a) katika shtaka linalobishaniwa; na 

(b) katika shtaka lisilobishaniwa kwa kipomo kile kile kama 

vile mamlaka yakiwa yanafanywa faraghani katika dai 

linalofanywa kwa kulingana na Sheria ya Mwenendo wa 

Mashauri  ya Madai au sheria yoyote itakayowekwa baada ya 

hiyo au kanuni zozote za mahakama. 
 

Kanuni za uthibitisho 

wa wosia 

 9. Jaji Mkuu anaweza akaweka kanuni za uthibitisho wa 

mirathi kwa ajili ya kusimamia mienendo ya utolewaji wa uthibitisho 

wa mirathi na hati za usimamizi wa mirathi au uchaguliwaji wa 

msimamizi, kwa dhumuni hilo, katika Sheria hii imetolewa kuwa 

kanuni za uthibitishaji wa mirathi zinaweza zikatengenezwa, kwa ajili 

ya utunzwaji, na unakilishaji na ukaguzi wa wosia, matolea ya 

uthibitisho wa mirathi na usimamizi wa mali na uchaguzi wa 

wasimamizi, kwa ada inayojumiusha ada inayotolewa kwa 

wasimamizi katika kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 75 na fomu 

zake, na kwa ujumla kwa ajili ya utumiaji mzuri wa Sheria hii. 

 

SEHEMU YA III 

UTUNZAJI WA MALI WAKATI USIMAMIZI HAUJATOLEWA NA WASII 

WALIOJITIA 
  

Mpokeaji wakati 

usimamizi 

haujatolewa 

 10. Ikiwa mtu amekufa na kuacha mali Tanzania, Mahakama 

inaweza, kama itaonekana kutokana na maombi ya Kabidhi Wasii au 

mtu yeyote mwenye masilahi na mali hiyo, au anayetunza au mwenye 

nguvu na mali hiyo wakati wa kifo cha marehemu, au kwa muda huyo 

ni wakili wa marehemu, kwamba kuna hatari kuwa mali hiyo inaweza 

ikapotezwa, itamchagua Kabidhi Wasii au mtu mwingine yeyote kama 

mahakama itakavyoona yafaa, kuwa mpokeaji wa mali hiyo huku toleo 

la uthibitisho wa usimamizi wa mirathi au barua ya usimamizi wa 

mirathi ikingojwa. 
 

Mauzo kwa agizo la 

mahakama 

 11.  Mahakama inaweza, kutokana na ombi litakaloombwa na 

mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 10, au mtu yeyote 

mwenye maslahi na mali, kutoa amri ya kuuzwa kwa mali yote au 

sehemu ya mali hiyo, kama ikionekana kuwa kuuzwa kwa mali hiyo 

kutaifaidisha mali yote kwa ujumla. 

Matumizi ya kanuni 

zinazohusu 

wapokeaji 

 12.  Mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 10 atatakiwa 

afuate miongozo yote ya mahakama inayowahusu wapokeaji kwa 

ujumla: 

    Ili mradi kwamba siyo Kabidhi Wasii wala Muamana wa Serikali 

atatakiwa kuweka dhamana ili kusimamia mirathi. 
Adhabu kwa 

kidhihaki mahakama 
 13.  Mtu yeyote ambaye, bila mamlaka yotote, atatoa or 

atajaribu kutoa kutoka Tanzania sehemu yoyote ya mali ambayo 
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mpokeaji amechaguliwa katika kifungu cha 10, au ataharibu, au 

kuficha, or atakataa kutoa mali hiyo kwa mpokeaji, atakuwa ametenda 

kosa na atakapopatikana na hatia atalipa fidia isiyopungua shilingi elfu 

tano au kwenda jela kwa muda usiopungua miezi sita au vyote kwa 

pamoja.  
 

Hakuna shtaka dhidi 

ya mpokeaji 

 14.  Hakuna shtaka litaloletwa dhidi ya mpokeaji alichaguliwa 

katika kifungu cha 10 kutokana na suala lolote alilofanya au 

analotarajia kufanya linalohusu mali ya marehemu katika utekelezaji 

wa mamlaka aliyopewa; lakini mtu yeyote aliyeonewa na kitu 

chochote kilichofanywa, au kinachotarajiwa kufanywa, anaweza 

akaiomba mahakama muongozo kuhusu suala hilo, na mahakama 

itatoa amri kama inavyoona yafaa. 
 

Haki tangulifu 
 15.  Mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 10 atakuwa 

na na haki tangulifu kwenye mali zilizokabidhiwa kwake kwa gharama 

na matumizi yote aliyoyafanya sawasawa katika kutimiza majukumu 

yake. 
Wasii wa kujitia  16.  Mtu yeyote ambaye ataingilia mali za marehemu au 

akafanya kitu chochote ambacho kingefanywa na ofisi wa msimamizi 

wa mirathi, kwa kipindi ambacho msimamizi wa mirathi 

hajachaguliwa, atakuwa amejiweka mwenyewe kuwa wasii aliyejitia. 

 
 Ili mradi kwamba- 
 (e) kuingilia vitu vya marehemu kwa lengo la kuvitunza au 

kugharamia gharama za mazishi au au kwa hitaji la haraka 

la familia au kitu; au 
 (f) kushughulika kwa hali ya kawaida na bidhaa za biashara za 

marehemu zilizopokelewa kutoka kwa mtu mwingine; au 
 

 

Sura ya 27 

(g) kitendo cha afisa wa utawala katika kifungu cha 14 cha 

Sheria ya Kabidhi-Wasii ( Majukumu na Shughuli);  

 (h) kitendo cha mpokeaji aliyechaguliwa katika kifungu cha 

10, havipelekei mtu kuwa wasii aliyejiamulia 
Hatia ya wasii 

aliyejiteua 
 17.  Ikiwa mtu amekuwa wasii aliyejiteua mwenyewe, 

atatakiwa kujieleza kwa wasii atakae chaguliwa kihalali, au kwa mrithi 

au mdai wa marehemu, kulingana na mali ambazo zimepita mikononi 

mwake, baada ya kupunguza malipo apewayo wasii wa halali, na 

malipo yoyote yaliyofanya katika shughuli nzima ya usimamizi. 

 

SEHEMU YA IV 

KUJITOA KWA WASII 
 

Ujitoaji dhahiri wa 

kuchukua usimamizi 

 18.  Mtu anaetakiwa kupewa uthibitisho wa usimamizi wa 

Wosia anaweza kujitoa au kukataa kusimamia mirathi hiyo kwa 

mdomo siku ya kusikiliza kwa ombi lolote au kwa maandishi 

yaliyosainiwa na mtu anayejitoa yaliyoshuhudiwa mbele ya mtu 

ambaye kiapo kinaweza kutolewa mbele yake. 
 

Wito na ujitoaji 

unaobuniwa 

 19.-(1) Mtu yeyote mwenye au anayedai kuwa na maslahi na 

mali ya marehemu au mdai wa marehemu anaweza kuomba wito 
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kwenda kwa msimamizi au wasimamizi wa mirathi waliochagulia na 

marehemu katika wosia wake, ili waje wakubali usimamizi huo au 

wajitoe katika usimamizi wa mirathi husika. 
  (2) Mtu yeyote aliye pokea wito huo anaweza kuhudhuria, 

lakini kama asipohudhuria, atachukuliwa kuwa amejitoa katika 

usimamaizi wa mirathi; na kama, alijitokeza, na hajaendelea kuomba 

uthibitisho wa usimamizi wa mirathi, mtu aliyeomba aitwe anaweza 

akaomba amri ya kwamba mtu aliyeitwa, isipokuwa kama ataomba na 

kupata uthibitisho wa usimamizi wa mirathi kwa muda utakaoamriwa, 

achukuliwe kuwa amejitoa katika usimamizi wa mirathi, na amri 

inaweza ikatolewa kama inavyopaswa. 
Madhara ya kujitoa  20.  Kujitoa katika usimamizi wa mirathi kuwe kwa maneno au 

kwa vitendo vinavoashiria kujitoa, hakutamruhusu mtu huyo aliyejitoa 

kuomba tena usimamizi wa mirathi: 
 Ili mradi kwamba mahakama kwa muda wowote inaweza ikamruhusu 

mtu aliyejitoa kufuta kujitoa kwake kwa dhumuni la kuchukua 

usimamizi wa mirathi, kama itaonekana kuwa ufutaji huo ni kwa faida 

ya mali au watu wenye masilahi na mali hiyo. 

 

SEHEMU YA  V 

 

UTOAJI WA UTHIBITISHO WA WOSIA NA HATI ZA USIMAMIZI NA 

MAHAKAMA 

 

A.Vifungu vya Jumla 
 

Kampuni ya amana 
 21.-(1) Kampuni yenye dhamana/ kampuni ya muamana 

 (c) inaweza kuthibitishwa usimamizi wa mirathi inayotokana 

na wosia wa mtu yeyote,iwapo imetajwa kama msimamizi 

katika wosia huo; 
 (d) inaweza kupewa barua ya usimamizi wa mirathi 
  (2) Kampuni iliyo na dhamana inaweza kuthibitishwa kama 

msimamizi wa mirathi au kupatiwa barua ya usimamizi wa mirathi 

pekee yake au pamoja na watu wengine. 
  (3) Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi au barua ya 

usimamizi wa mirathi haitatolewa kwa kundi la watu au mashirika au 

kwa mtu aliyeteuliwa na kampuni kufanya hivyo kwa niaba yake 
 

Idadi ya wasii na 

wasimamizi 

 22.-(1) Uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi wa mirathi 

haitatolewa kwa watu zaidi ya wanne kuhusiana na mali moja, na hati 

za usimamizi wa mirathi, kama kuna utoto, au maslahi ya maisha 

yanaibuka katika wosia au katika mtu kifo bila wosia, utapewa ama 

kwa kampuni ya muamana pekee au pamoja na mtu au si zaidi ya watu 

wawili: 
 Ili mradi kwamba katika utoaji wa hati za usimamizi wa mirathi 

mahakama inaweza ikajikita katika ushahidi unaoonekana, ulioletwa 

na muombaji au na mtu yeyote, ya kuwa kuna au hakuna utoto au 

maslahi ya maisha, kama itakavyoelezwa na kanuni za uthibitishaji wa 
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mirathi. 
  (2)  Kama kuna mwakilishi mmoja tu (na siyo kampuni ya 

muamana) katika utoto wa mnufaishwaji au uwepo wa masilahi ya 

maisha na mpaka mali zote zimemamilizwa kusimamiwa, mahakama 

inaweza, kwa ombi la mtu yeyote mwenye maslahi, au mlezi, kamati 

au mpokeaji wa mtu yeyote kuchagua mwakilishi au wawakilishi kwa 

kuongezea wasimamizi waliopo, kulingana na kanuni za uthibitisho wa 

mirathi. 
 

Watoto na watu 

wenye matatizo ya 

akili 

 23. Usimamizi wa mirathi au barua ya usimamizi wa mirathi 

hauwezi kutolewa kwa mtoto chini ya miaka kumi na nane au mtu 

aliye na matatizo ya akili 

B- Uthibitisho wa Wosia 
 

Utoaji wa uthibitisho 

wa wosia 

 24.-(1)Usimamizi wa mirathi unaweza kutolewa kwa 

msimamizi aliyetajwa katika wosia 

  (2)Uchaguzi unaweza ukawa wa wazi au maana inayoashiria 

usimamizia 
  (3) Pale inapotokea wamechaguliwa executors tofauti, mirathi 

inaweza kutolewa kwao kwa pamoja na katika wakati tofauti 
  (4) Ikiwa msimamizi wa mirathi akichaguliwa kwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa malengo fulani, basi uteuzi huo utahusisha yale mambo 

yaliyokusudiwa tu. 
 

Uthibitisho wa wosia 

kwa kutumia nakala, 

hawala au maneno ya 

wosia wa mdomo 

 25.-(1)Pale inapotokea wosia umepotea au hauwezi kupatikana 

baada ya kufa kwa yule aliyeandika ,au umeharibika kimakosa,ajali na 

si kwa kitendo chochote cha mtoa wosia- 

(c) ikiwa kama nakala ya wosia ilitunzwa, uthibitishwaji wa 

usimamizi wa mirathi unaweza kutolewa kwa kupitia 

nakala hiyo, mpaka pale wosia halisi au nakala ya wosia 

uliothibitishwa umepokelewa katika mirathi. 
 (d) ikiwa hakuna nakala au hawala ya wosia uliotunzwa, 

uthibitishwaji wa mirathi unaweza kutolewa iwapo tu 

kutakuwa na ushahidi wa kuthibitisha yaliyomo katika 

wosia, yenye ukomo katika hilo 
  (2)   Pale ambapo wosia ulioandikwa unashikiliwa na mtu aliye 

nje ya nchi, na amekata au kupuuza kuwasilisha, lakini nakala yake 

inapatikana kwa msimamizi wa mirathi, mirathi hiyo inaweza 

kutolewa kwa kutumia nakala ya wosia huo kwa manufaa ya mali hiyo 

ya marehemu pasipo kusubiri nakala halisi.  

 (3)   Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi kuhusu wosia 

uliotolewa kwa mdomo utatolewa iwapo tu kutakuwa na ushahidi wa 

kuthibitisha yaliyopoa katika wosia 

Kibadilisho cha 

wosia 

kinachopatikana 

baada ya 

uthibitisho wa 

wosia kutolewa 

 26 .Ikiwa uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi 

umekwishatolewa, na kibadilisho cha wosia kikapatikana, 

uthibitishwaji mwingine wa usimamizi wa mirathi unaweza ukatolewa 

kulingana na badiliko hilo. 
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 Ila ikiwa badiliko hilo la wosia kwa uwazi au kwa ufahamuzi linakataa 

uchaguzi wa msaimamizi wa mirathi ambaye amekwisha pewa 

mamlaka ya kusimamia mirathi, uthibithishwaji wa mirathi uliofanywa 

utabatilishwa na uthibishwaji wa mirathi utafanywa upya kwa wosia 

wa zamani na badiliko lake kwa pamoja 
 

Nakala ya wosia 

iliyothibitishwa nje 

ya nchi 

 27. Ikiwa wosia umethibitishwa na kuhifadhiwa katika 

mahakama yenye mamlaka iliyoko nje ya Tanzania, lakini nakala 

sahihi na iliyothibitishwa ikaletwa, uthibitishwaji wa mirathi au barua 

ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na nakala hiyo inaweza 

kutolewa. 
 

Madhara ya 

uthibitisho wa wosia  

28. Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi ukishatolewa huupa wosia 

nguvu na hushuhudia cheo cha msimamizi wa mirathi baada ya kifo 

cha mtoa wosia. 

 
 

Kushindwa kwa 

wosia 

 29.  Ikiwa 

(g) hakuna msimamizi wa mirathi aliyechaguliwa; au 

 (h) msimamizi au wasimmizi wa mirathi waliochaguliwa 

kwenye wosia wamejitoa, au ni watu ambao hawawezi 

wakapewa uthibitisho wa usimamiaji wa mirathi; au 
 (i) wasimamizi wa mirathi waliochagulia wamefariki kabla 

ya mtoa wosia kufariki; au 
 (j) wasimamizi wa mirathi waliochagulia wamefariki kabla 

ya kupata uthibitisho wa usimamizi wa mirathi au kabla 

hawajamaliza kusimamia mirathi yote ya marehemu; au 
 (k) wasimamizi wa mirathi waliochaguliwa hawajajitokeza 

kuchukua uthibitisho wa usimamizi wa mirathi;  

(l) barua ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na 

wosia inaweza ikatolewa kwa mirathi yote ambayo 

haijaamriwa au sehemu ya mirathi hiyo ambayo 

haijaamriwa kwa mtu au watu ambao mahakama itaona 

yafaa wao waamru mirathi hiyo. 
  Ila kipaumbele kitapewa kwa makundi yafuatayo na kwa 

muongozo huu- 
 (i) muusiwa wa kwanza au wa mali itakayobaki ; 
 (ii) mwakilishi wa marehemu au muusiwa wa kwanza au 

wa mali itakayobaki ; 
 (iii) mtu au watu, ambao wananufaika na wosia na ambao 

wangeweza kupewa barua ya usimamizi wa mirathi 

ikiwa marehemu angekufa bila kuacha wosia; 
 (iv) mrithi mwenye masilahi yenye faida;na 
 (v) mdai wa marahemu. 
  Ili mradi kwamba, mahakama haitatoa barua ya usimamizi wa 

mirathi iliyoambataniswa na wosia ambao umemtaja msimamizi wa 

mirathi husika, na ikiwa msimamizi huyo- 
  (i) anaishi na mahali alipo panajulikana; na 

 (ii) ni mtu ambaye anaweza kupewa uthibitisho wa 
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usimamizi wa mirathi 

 (iii) hajajitoa katika ofisi ya usimamiaji mirathi: 
 Isipokuwa kwamba kama wito umetolewa na kumuita msimamizi wa 

mirathi kuja kutwaa au kujitoa kuwa msimaizi wa mirathi na 

msimamizi huyo amejitoa au amesajilikiwa kuwa amejitoa kama 

inavoonekana  katika kifungu cha  18 na 19. 
 

Wakala wa wasii 

asiyekuwepo 

 30. Ikiwa msimamizi wa mirathi hayupo Tanzania na hakuna 

mtu nadani ya nchi ambaye yupo tayari kuwa msimamizi wa mirathi, 

barua ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na wosia itapewa 

kwa wakala wake aliyewekwa kisheria na anayeishi ndani ya 

Tanzania, kwa dhumuni lenye ukomo kwa muda ambao msimamizi 

huyo hayupo mpaka atakaporudi na kuchukua uthibitisho wa 

usimamizi wa mirathi yeye mwenyewe. 
 

Wakala wa mtu 

anayestahili  kupewa 

hati za usimamizi 

 31. Ikiwa mtu ambaye anaweza kupewa uthibitisho wa 

usimamizi wa mirathi katika kifungu cha 29 hayupo ndani ya 

Tanzania, barua ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na wosia 

itapewa kwa wakala wake aliyewekwa kisheria na anayeishi ndani ya 

Tanzania, kwa kwa dhumuni lenye ukomo kama inavyoelezewa katika 

kifungu cha 30. 
Kibadilisha wosia 

kilicho patikana 

baada ya hati za 

usimamizi kutolewa 

 32.  Kifungu cha 26 kitatumika sawa katika utolewaji wa barua 

ya usimamizi wa mirathi iliyoambatanishwa na wosia kama 

inavotumika katika utoaji wa uthibitisho wa usimamizi wa mirathi 

D.- Hati za Usimamizi kwenye Kifo bila Wosia 

 

Hati za usimamizi  

kwa aliyefariki bila 

wosia 

 33.-(1) Pale marehemu anapofariki bila kuacha wosia, hati za 

usimamizi wa mirathi inaweza ikatolewa kwa mtu yeyote ambaye, 

kufuatana na utumikaji wa kanuni za ugawaji wa mali za mtu 

anapofariki bila wosia, mtu huyo atakuwa ana haki ya kupata mali yote 

au sehemu ya mali ya marehemu. 
  (2) Ikiwa mtu zaidi ya mmoja wameomba hati za usimamizi wa 

mirathi, itakuwa ni upendeleo wa mahakama kumpa mmoja wao au 

wengi wao, na katika upendeleo huo mahakama itachukulia maanani 

maslahi ya haraka ya mali ya marehemu kwa kuangalia mtu mwenye 

maslahi zaidi kuliko yule mwenye maslahi machache katika mali ya 

marehemu. 
  (3) Kama hakuna mtu aliyeomba, hati za usimamizi wa mirathi 

inaweza ikatolewa kwa mdai wa marehemu. 
  (4) Kama mahakama ikiona ni muhimu au inafaa kumpa mtu 

yeyote usimamizi wa mirathi au sehemu ya mirathi zaidi ya mtu yule 

ambaye kwa hali ya kawaida alitakiwa apewe usimamizi wa mirathi, 

mahakama kwa upendeleo wake, na kwa kutilia maanani ujamaa, 

masilahi, usalama wa mali na uwiano wa kuwa mali itasimamiwa 

vizuri, itamchagua mtu huyo kama inavyoona yafaa kuwa msimamizi; 

na katika kila hali hiyo hati za usimamizi inaweza ikawa yenye 
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kikomo au kama mahakama itakavyoona ni sawa.  
 

Wakala wa mtu 

anayestahili 

usimamizi 

 34. Ikiwa mtu anayetakiwa achukue hati za usimamizi wa 

mirathi yuko nje ya Tanzania na hakuna mtu aliye tayari kubeba 

jukumu hilo, hati za usimamizi wa mirathi inaweza ikapewa kwa 

wakala aliewekwa kisheria, na anayeishi Tanzania, wa mtu huyo, 

yenye kikomo mpaka mtu huyo achukue hati za usimamizi mwenyewe 

na katika muda huyo kwa dhumuni lolote lenye kikomo kutokana na 

mamlaka aliyonayo wakala huyo. 

E.Hati za Usimamizi wa Mirathi kwa Dhumuni Maalumu.  
 

Mpaka wosia 

upatikane 

36. Pale ambapo hakuna wosia wa marehemu,lakini kuna 

sababu za kuamini kwamba kuna wosia, hati za usimamizi 

wa mirathi inaweza kutolewa,mpaka pale  wosia au 

nakala iliyothibitishwa itakapo tolewa. 
 

Wakati wa utoto 
 36.-(1) Ikiwa mtoto alitakiwa, isipokuwa kwa utoto wake, 

kupewa uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi, hati ya usimamizi 

iliyo au isiyo ambatanishwa na wosia inaweza, sambamba na kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu cha 22, ikapewa kwa mlezi wa mtu huyo 

na mali ya mtoto, au kwa mtu yule kama mahakama itakavyoona 

yafaa, kwa ukomo mpaka mtoto atakapofikisha umri wa kuchukua 

usimamizi yeye mwenyewe. 
 (2) Ikiwa kuna wasii wawili au zaidi ambao ni watoto au watu 

wanaofaa kupewa usimamizi, usimamizi katika kifungu kidogo cha (1) 

cha kifungu hiki, utatolewa kwa ukomo mpaka mmoja au wengine kati 

yao watakapochukua jukumu la usimamizi. 
 

Wakati mtu hana 

akili sawa 

 37.  Ikiwa mtu kichaa alitakiwa, ila kwa ukichaa wake, kupewa 

uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi iliyo au isiyo 

ambatanishwa na wosia, inaweza ikapewa kwa mtu ambaye uangalifu 

wa mali zake umewekwa kwenye mamlaka yenye nguvu, au kwa mtu 

yule kama mahakama itakavyoona yafaa, kwa matumizi na kwa faida 

ya mtu kichaa, kwa ukomo mpaka mtu yule atakaporudi kwenye hali 

yake ya kawaida na kuchukua usimamizi mwenyewe. 
 

Kusubiriwa kwa 

utoaji 

 38. Wakati uamuzi wa shauri lolote linahusu uhalali wa wosia 

wa marehemu unasuburiwa, au shauri la kuchukua, au kupinga utoaji 

wa uthibitisho wa wosia au utoaji wa hati za usimamizi, mahakama 

iinaweza ikamchagua msimamizi ma mali ya marehemu, ambaye 

atakuwa na haki na mamlaka ya msimamizi mkuu isipokuwa kugawa 

mali hizo, na kila msimamizi atakuwa chini ya usimamizi wa 

mahakama na atawajibika kutokana na maelekezo ya mahakama. 
Ukusanyaji na 

utunzaji wa mali 
 39.  Kama katika hali yoyote inaonekana ni muhimu kutunza 

mali ya marehemu, mahakama inaweza ikatoa, kwa mtu yeyote 

ambaye inaona anafaa, hati za usimamizi yenye ukomo wa kukusanya 

na kutunza mali ya marehemu, na kulipa madeni yote yaliyofikia muda 

wake na vitendo vyovyote (tofauti na ugawaji wa mali kama 

mahakama itakavyoona ni sawa) kulingana na maelekezo ya 

mahakama. 
 

Mashtaka 
 40.-(1) Ikiwa ni muhimu kwa mwakilishi wa marehemu kuwa 
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 mmoja wa upande wa shauri lililopo mahakamani, na wasii au mtu 

anayetakiwa kuchukua hati za usimamizi hayupo tayari kuchukua 

wajibu huo, hati za usimamizi inaweza kupewa kwa mchaguliwa wa 

upande wa mashtaka wa shauri hilo, lenye ukomo wa kumwakilisha 

marehemu katika shauri hilo, au au shauri lolote linaloweza 

kuanzishwa kwenye suala hilo au kwenye mahakama yoyote baina ya 

pande hizo, au pande zingine, inayogusa shauri hilo, na mpaka amri ya 

mahakama itoke na utekelezwaji wake ufanywe kabisa. 
  (2)  Ikiwa, miezi kumi na miwili imepita toka uthibitisho wa 

wosia au hati za usimamizi itoke, na wasii au msimamizi aliyepewa 

hayupo Tanzania, mahakama inaweza ikatoa kwa mtu yeyote kama 

inavyoona sawa hati za usimamizi yenye ukomo katika dhumuni la 

kuwa na kufanywa upande mmoja wa shauri litakaloletwa dhidi ya 

wasii au msimamizi, na kuchukua amri ya mahakama itakayotolewa 

juu ya shauri hilo. 
 

Mali ya amana 
 41.  Ikiwa mtu amekufa, na kuacha mali ambayo alikuwa ndio 

mnufaikaji wa mwisho, au hakuwa na masilahi yeyote yenye faida 

katika hilo, na hajaacha muwakilishi wa jumla, au mtu ambaye hawezi 

au hayuko tayari kuchukua jukumu hilo, hati ya wosia, yenye ukomo 

kwa mali hiyo, inaweza ikatolewa kwa mnufaikaji, au kwa mtu 

yeeyote kwa niaba yake. 

F. Utolewaji kwa Kiasi 
 

Utoaji kwa kiasi 
 42.  Ikiwa hali ya shauri inahitaji kiasi cha mali kithibitishwe 

au kitolewe hati za usimamizi iliyo au isiyoambatana na wosia, 

utolewaji huo utafanywa kulingana na kiasi hicho.  

 
 

Utolewa wa kiasi 

kilichobaki 

 43.  Ikiwa toleo la uthibitisho wa wosia u hati ya usimamizi 

iliyo au isiyoambatanishwa na wosia imetolewa kwa kiasi cha mali, 

toleo lingine linaweza likafanyika katika kiasi cha mali kilichobaki. 

G.Madhara ya Utoaji wa Hati za Usimamizi 
 

Madhara ya utoaji wa 

hati za usimamizi 

 44. Sambamba na vizuizi vilivyomo, kama usimamizi 

umetolewa kwa ajili ya dhumuni maalumu, kwa dhumuni hilo tu, hati 

za usimamizi inamwezesha msimamizi awe na haki aliyokuwa nayo 

marehemu kana kwamba amepewa usimamizi wakati wa kifo cha 

marehemu: 
 Isipokuwa kwamba hati za usimamizi hakitahalalisha kitendo chochote 

ingilivu cha msimamizi kinacholenga kupunguza au kuharibu mali ya 

marehemu aliyefariki bila kuacha wosia 

 

H. Kifo cha Wasii au Wasimamizi na Kuisha kwa Muda wa Toleo lenye Ukomo 
 

Kifo cha mwakilishi 

au wawakilishi  

 45.  Ikiwa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi imepewa 

kwa zaidi ya wasii au msimamizi mmoja na mmoja wao akafariki, 

usimamizi wa mali zilizobaki, kama hakuna muongozo katika wosia 

au uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, utabaki kwa wasii au 

msimamizi au wasimamizi waliobakia. 
 

Kifo cha mwakilishi 
 46.  Pale wasii mmoja au wasii aliyebaki na aliyethibitisha 
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au mwakilishi 

aliyebaki 
wosia akafa, au msimamizi mmoja au msimamizi aliyebaki, hati za 

usimamizi wa mirathi itatolwa kuhusiana na mali ambazo 

hazijaamuliwa, na mahakama itatumia vifungu vilevile ilivyotumia 

mwanzo katika utoaji wa hati hiyo ya ya usimamizi wa mirathi. 

 

 
 Ikiwa wasii mmoja au zaidi wamethibitisha wosia au hati za usimamizi 

iliyoambatanishwa na wosia imetolewa, mahakama inaweza ikatoa hati 

za usimamizi wa wa mirathi katika kigungu hiki bila kumuita wasii 

ambaye hakuthibitisha wasii. 
 

Kuisha kwa muda 

kwa toleo lenye 

ukomo 

 47.  Ikiwa usimamizi wa mirathi wenye kikomo umekwisha 

kutokana na kuisha kwa muda uliopangwa, au kwa kutokea suala lenye 

ukomo, au suala ambalo halikutarajiwa na kuna baadhi ya mali 

hazijaamuliwa, hati za usimamizi wa mirathi itatolewa kwa watu wale 

ambao wangeweza kupewa usimamizi huo kwa mara ya kwanza. 

 

SEHEMU YA VI 

PINGAMIZI NA MABADILIKO YA TOLEO NA KUONDOLEWA KWA WASII AU 

MSIMAMIZI 
Kubadilisha makosa 48. Makosa katika majina au maelezo, au muda na mahali ambapo 

marehemu alifariki, au dhumuni katika usimamizi wenye ukomo, 

vinaweza kurekebishwa na mahakama, na tolea la uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi unaweza ukabadilishwa au 

kurekebishwa kama itavyotakiwa. 

 
 

Kupingwa wa toleo 

na uondolewaji wa 

wasii 

 49.-(1) Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi au utolewaji 

wa barua ya mirathi unaweza kutenguliwa au kubatilishwa kwa sababu 

zifuatazo- 

 

(f) ikiwa mwenendo mzima wa utolewaji ulikuwa na 

mapungufu; 
 (g) kwamba utolewaji wa usimamizi wa mirathi ulipatikana 

kwa udanganyifu kwa kutoa shauri la uongo, au kwa 

kufichajambo la maana katika shauri; 
 (h) kwamba utolewaji wa usimamizi wa mirathi ulipatikana 

kwa njia ya  dai lisilo la ukweli katika jambo ambalo ni 

muhimu katika sheria kuthibitisha utolewaji wa 

usimamizi wa mirathi, hata kama dai hilo lilitolewa kwa 

kutojua au kupitiwa; 
 (i) kwamba uusimamizi wa mirathi hiyo umekuwa duni na 

haupo tena; 
 (j) kwamba mtu aliyepewa usimamizi wa mirathi kwa 

kukusudia na kwa kutokuwa na sababu yoyote hajapeleka 

orodha ya jinsi alivyosimamia mali za marehemu au 

mahesabu kama inavyotakiwa katika Sehemu ya XI au 

ameleta orodha au hesabu ambazo si za kweli katika 
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sehemu hiyo. 
  (2) Ikiwa ikathibitika kuwa usimamizi stahiki wa mali za 

marehemu na masilahi ya wanufaishwaji unahitajika, mahakama 

itamuondoa wasii au msimamizi (tofauti na kabidhi wasii au muamana 

wa serikali) na kumuweka mtu mwingine katika ofisi ya wasii au 

msimamizi ambaye anaachia ofisi na atamuachia kila kitu 

kinachohusiana na mali husika. 
 

Malipo yaliyofanywa 

na wawakilishi 

ambao 

wameondolewa 

 50.-(1) Ikiwa uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi 

umetenguliwa, malipo yote yaliyofanywa na wasii au msimamizi kwa 

kipindi alichokuwa akisimamia, yatakuwa ni halali kwa mtu aliyefanya 

malipo hayo, bila kujalisha utenguliwaji huo. 
  (2) Wasii au msimamizi aliyetenguliwa kusimamia mirathi 

anaweza akajilipa kutoka katika mali ya marehemu kuhusiana na 

malipo aliyoyafanya ambapo mtu ambaye atapewa uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi angeyafanya kihalali. 
 

Kurudisha  toleo 

lililotenguliwa 

 51.-(1) Ikiwa uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi au barua 

ya usimamizi wa mirathi ikitenguliwa kwa mujibu wa Sheria hii, mtu 

huyo ambaye alithibitishwa atatakiwa kuwasilisha uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi katika mahakama iliyompatia 

usimamizi huo. 
  (2)   Ikiwa mtu huyo kwa makusudi na bila sababu yoyote ya 

msingi akishindwa kuwasilisha uthibitisho  wa wosia au barua hiyo 

atakuwa anafanya kosa lenye adhabu ya faini isiyozidi shilling elfu 

mbili au kifungo kisichozidi miezi mitatu,au vyote kwa maana ya faini 

na kifungo 

 

SEHEMU YA VII 

UTARATIBU WA KUTOA UTHIBITISHO WA MIRATHI NA HATI ZA 

USIMAMIZI( HAIJUMUISHI MIRATHI YENYE MALI CHACHE) 
 

Kanuni 

zitakazotumika 

mahakamani 

 52. Tofauti na itavyoelezwa hapa, na sambamba na kanuni za 

uthibitisho wa mirathi zilizotengenezwa kwa dhumuni hilo- 

 

 

 

 

Sura ya 33 

(c) kesi zozote za uthibitishwaji wa wosia na utoaji wa hati za 

usimamizi wa mirathi zitafuata Sheria ya Mashauri ya Madai 

au marekebisho yoyote yatakoiondoa  Sheria ya Mashauri ya 

Madai; na 
 (d) katika hali ambayo kuna mabishano, mwenendo wa mashtaka 

utachukua sura hii, muombaji atakuwa mdaawa na mtu 

yeyote atakayejitokeza kupinga atakuwa mdaiwa 
 

Maombi kwenda 

Mahakama Kuu 

au kwa mteule 

wa wilaya 

 53.-(1) Maombi ya uthibitishwaji wa wosia yatafanywa Mahakama 

Kuu au kwa mteule wa wilaya aliyechagulia katika eneo ambalo 

marehemu alikuwa akiishi katika kipindi cha kifo chake 

  (2) Ombi la uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi kwa mteule 

wa wilaya, kama imefanywa na imethibitishwa kama inavyotakiwa hapa, 

itakuwa ushahidi  dhumuni la kuthibitisha utoaji wa hati ya uthibitisho au 

hati za usimamizi, na hakuna toleo litakalo pingwa kwa sababu ya 
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kwamba marehemu hakuwa na makazi ya kudumu katika sehemu ambayo 

mteule wa wilaya amechaguliwa isipokuwa kwa mwenendo wa 

kubatilisha toleo kama lilipatitaka kwa udanganyifu mbele ya mahakama. 
 

Mteule wa 

Wilaya 

kusimamisha 

mashitaka na 

kutuma ripoti 

Mahakama Kuu 

 54.-(1) Ikiwa ombi la uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi 

limefanyikwa kwa hatimu mteule au- 

(c) ombi limefanyika kuhusu mali inayozidi kumi na tano elfu, 

na likapingwa; au 

(d) kama mteule wa wilaya akiona kuwa uthibitisho wa wasii au 

hati za usimamizi wa wosia haitakiwi kutolewa naye, 
 mteule wa wilaya atasitisha mwenendo wa mshitaka na ataipa taarifa 

Mahakama Kuu. 
  (2) Baada ya kuupokea ripoti hiyo, Mahakama Kuu inaweza 

ikamruhusu mteule wa wilaya kuendelea na shauri kwa kuzingatia ushauri 

ambao mahakana kuu utaona sawa, au inaweza ikakataza mwendelezo wa 

shauri na mteule wa wilaya kuhusu suala la ombi hilo,na kuwaruhusu 

mwombaji hao wapeleke maombi yao Mahakama Kuu. 
 (3) Pale Mahakama Kuu itakapokataza mwendelezo wa shauri hilo na 

mteule wa wilaya, maombi, pamoja na nyaraka zote zilizoletwa 

mahakamani, zitarudishwa kwa mleta maombi, ili ziweze kuwasilishwa 

Mahakama Kuu, isipokuwa kama mteule wa wilaya ataona ni muhimu 

kwa ajili ya haki kutoruhusu nyaraka hizo zitoke, kwa kuwa anaruhusiwa 

kufanya hivyo; na katika suala hizo nyaraka hizo zitatumwa na yeye 

Mahakama Kuu. 
 

Maombi ya 

uthibitisho wa 

wosia na hati za 

usimamizi 

iliyoambatanish

wa na wosia 

 55.-(1) Ombi la uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, 

yatafanywa kwa maombi pamoja na wosia, au, katika hali zilizotajwa 

katika kifungu cha 25, nakala au maelezo ya maneno yaliyosemwa 

ikiambatanishwa na wosia na mmaombi yataeleza- 

 (f) tarehe and mahali marehemu alipokufa; 
 (g) kwamba maandishi yaliambatanishwa ni wosia wake wa 

mwisho na ni agano lake, au kama itakavyokuwa; 
 (h) kiasi na aina ya mali ambayo itatakiwa isimamiwe na 

muombaji; 
 (i) majina na anuani, kama zinajulikana, za wasii waliotajwa 

kwenye wasii, na, pale maombi yatakapokuwa ni ya 

uthibitisho wa wosia, kwamba muombaji ni wasii alietajwa 

kwenye wosia; na 

 
 (j) kama mwenendo wowote wa utoaji wa uthibitisho wa wosia 

au hati za usimamizi wa mirathi, au vinginenevyo kwa 

usimamizi wa mali umefanyika kabla katika mahakama 

nyingine yenye mamlaka, ikiwa ni ndani au nje ya Tanzania. 
  (2) Tofauti na mahitaji hayo, maombi yataelezea, pale maombi 

yatakapo takiwa kupelekwa kwa hakimu mteuliwa, kwamba marehemu 

wakati wa kifo chake alikuwa na makazi ya kudumu katika eneo la 

mamlaka la hakimu huyo mteuliwa. 
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  (3) Ikiwa wosia, nakala, hawala, au maelezo ya maneno 

yaliyosemwa, yameandikwa katika lugha ambayo si kingereza, tafsiri 

iliyofanywa na mtu ambaye ni bingwa katika tafsiri, na kuthibitishwa na 

mtu huyo itaambatanishwa kwenye maombi. 
 

Maombi ya hati 

za usimamizi 

 56.-(1) Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi yanatakiwa 

kuombwa kwa maombi yatakayokuwa na- 

 (g) tarehe na mahali ambapo marehemu alifariki; 
 (h) familia au ndugu wa marehemu pamoja na maeneo waishio; 
 (i) haki ambayo muomba maombi anadai; 
 (j) kiwango na aina ya mali ambayo yanatakiwa kuwa mikononi 

mwa muomba maombi; 
 (k) utafutaji wa kina umefanyika na hakuna Wosia uliopatikana; 

na 
 (l) au kama kuna shauri lolote kuhusu maombi ya barua ya 

usimamizi au lolote lile kuhusu  usimamizi, limeanza 

kushughulikiwa  na mahakama yoyote au mamlaka, iwe 

nadani ya Tanzania au nje ya Tanzania 
 (2) Ikiwa shauri la maombi ya usimamizi wa mirathi yapo chini ya 

hakimu wa wilaya mteuliwa, maombi hayo yanapaswa pia kutaja kama 

ziada, kwamba katika kipindi cha kifo cha marehemu alikuwa akiishi 

katika eneo hilo la mteule wa wilaya 
 

Uthibitisho wa 

maombi 

 57.-(1) Maombi ya uthibitishwaji wa usimizi wa mirathi au barua 

ya usimamizi wa mirathi yanatakiwa kusainiwa na muomba maombi na 

wakili wake kama yupo na yanatakiwa kuthibitishwa na muomba maombi 
  (2) Pale ambapo maombi yanahusu uthibitishwaji wa usimamizi 

wa mirathi, au ya barua ya usimamizi wa mirathi yaliyoambatanishwa na 

wosia, maombi hayo yatatakiwa kuthibitishwa na angalau mmoja wa 

mashahidi katika wosia: 
  Ilimradi mahakama inaweza isihitaji uthibitisho wa shahidi, kama 

ikiridhika kuwa uthibitisho hauwezi kupatikana au hauwezi kupatikana 

kwa muda unaotakiwa, au utahitaji gharama kubwa kupatikana. 
   

(3) Kama maombi au tamko linahitaji kuthibitishwa, na likawa na kitu 

ambacho mtu anaethibitisha anajua au anaamini kuwa ni uongo au 

haamini kuwa ni cha kweli, mtu huyo atakuwa ametenda kosa la jinai and 

kama akitiwa hatiani atatumikia kifungo cha muda usiozidi miaka saba 
 

Zuio kupinga 

utoaji wa 

uthibitisho wa 

wosia au 

usimamizi 

 58.-(1) Mtu yeyote aliye na maslahi katika mirathi ya marehemu 

anaweza kuweka zuio katika utoaji wa uthibitisho wa mirathi au hati za 

usimamizi wa mirathi 

  (2) Zuio linaweza kuwekwa katika Mahakama Kuu, au pale 

ambapo marehemu alikuwa na makazi ya kudumu katika sehemu ambapo 

mteule wa wilaya amechaguliwa au maombi ya uthibitisho wa mirathi au 

hati za usimamizi wa mirathi imetolewa na mteule wa wilaya, na mteule 

wa wilaya husika. 
  (3) Mara baada ya zuio hilo kuwekwa kwa mteule wa wilaya, 
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hakimu huyo atatuma nakala ya zuio katika Mahakama Kuu. 
  (4) Ikiwa zuio limepelekwa Mahakama Kuu na inaonyesha kuwa 

marehemu wakati wa kifo chake, alikuwa na makazi ya kudumu katika 

sehemu ambayo mteule wa wilaya amechaguliwa, msajili atatuma nakala 

kwa mteule wa wilaya.  
  (5) Zuio litakuwa na nguvu kwa muda wa miezi minne baada ya 

tarehe lilipowekwa (isipokuwa likiondolewa kabla ya muda huo) lakini, 

sambamba na kifungu cha 59, linaweza likarudishwa. 
 

Mwendendo 

baada ya 

kuwekwa kwa 

zuio 

 59.-(1) Sambamba na kama inavyotolewa na kifungu hiki, hakuna 

mwenendo utakaofanyika katika uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi wa mirathi, baada ya zuio kuwekwa katika mahakama ambapo 

maombi yamefanyika kwa muda wote ambao zuio litakuwa na nguvu. 
  (2) Ikiwa zuio limewekwa, mtu yeyote aliyeomba uthibitisho wa 

mirathi au hati za usimamizi wa mirathi ataomba wito utolewe kwenda 

kwa mpingaji ili kumuita aje aseme, katika muda utakao kuwa 

umewekwa, kama anaunga mkono utolewaji wa uthibitisho wa mirathi au 

hati za usimamizi, na kama haungi mkono, kumtaka ajitokeze mbele ya 

mahakama katika maombi hayo. 
  (3) Ikiwa mpingaji atajitokeza, mahakama itaendelea na maombi 

kama invoonyeshwa katika aya (b)ya  kifungu cha 52. 
    

(4)Ikiwa mpingaji akitoa notisi ya kuwa anaunga mkono maombi, au 

akishindwa kutoa notisi kwa jinsi hiyo na akashindwa kujitokeza 

mahakamani kwa ajili ya maombi yake, kwa muda uliopangwa, zuio 

litasemekana kuwa limeondolewa na hakuna zuio lingine litakalowekwa 

na mpingaji mwenyewe au kwa niaba yake. 

 
 

Agizo ya kuleta 

mahakamani 

makaratasi 

yahusuyo wosia 

 60.-(1) Mahakama inaweza ikatoa amri kwa mtu yeyote kutoa au 

kuleta mahakamani karatasi yeyote au maandishi ambayo au 

yanasemakana kuwa ni wosia, ambayo imesemekana kuwa ipo katika 

umiliki au chini ya uangalizi wa mtu huyo. 
  (2)  Kama haitaonyeshwa kuwa karatasi yoyote au maandishi yapo 

katika umiliki au chini ya uangalizi wa mtu huyo, lakini kuna sababu ya 

kuamini kuwa ana uelewa wa uwepo wa karatasi hiyo au maandishi au ya 

wosia wa mdomo, mahakama itamuhitaji mtu huyo aje mahakamani kwa 

dhumuni la kuchunguzwa kuhusiana na suala hilo, na mtu huyo atatakiwa 

ajibu maswali kadri yatakavoulizwa kwake na mahakama na, kama 

ikiamriwa, kutoa karatasi hiyo au maandishi yaliyo katika umiliki wake au  

chini ya uangalizi wake. 
 

Mahakama 

inaweza 

ikamchunguza 

mleta maombi, 

au ikahitaji 

ushahidi wa 

ziada na kutoa 

wito 

 61.-(1) Katika hali yoyote itakuwa halali kwa Mahakama, kama 

ikiona ni sawa- 

(d) kumchunguza muombaji mwenyewe chini ya kiapo; 

 

(e) kuhitaji ushahidi mwingine kuhusiana na kifo cha marehemu 

na usimamizi sahihi wa wosiawosia, au haki ya mleta 

maombi kuhusiana na hati za usimamizi, kama hali 
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itakavokuuwa; na 

 
 (f) Kutoa wito wa kuita watu wote au wale wanaodai wana 

masilahi katika mali ya marehemu waje waone mwenendo 

wa shauri kabla ya utoaji wa uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi. 
  (2)   Wito utawekwa katika mahali pa wazi katika Mahakama, na 

viginevyo kuchapishwa au kufanywa ujulikane katika namna ambayo 

kanuni za uthibitisho wa wosia zitakavyoelekeza au Mahakama 

itakavyotoa maelekezo hayo. 
 

Muda kabla 

toleo 

halijafanywa 

 62.  Uthibitishwaji wa usimamizi wa mirathi unaotokana na Wosia 

hauwezi kutolewa mpaka kumalizika kwa siku saba, na barua ya 

usimamizi wa mirathi haiwezi kutolewa mpaka siku kumi na nne 

kumalizika, tangu mtoa Wosia au yule ambaye hakuacha Wosia kufariki. 
 

Utolewaji wa 

uthibitisho wa 

wosia na 

usimamizi  

64. Pale ikitokea kwa Mahakama kwamba uthibitishwaji wa 

msimamizi wa mirathi anayetokana na Wosia au barua ya 

usimamizi wa mirathi inatakiwa kutolewa, uthibitishwaji huo 

au usimamizi huo utatolewa chini ya muhuri wa Mahakama 
 

Kukataa kutoa 

hati za 

usimamizi 

 64.  Pasipo kuathiri kifungu chochote, Mahakama itakuwa na 

utashi wa kutoa amri, huku ikitoa sababu zilizo katika maandishi, kukataa 

maombi ya kutoa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mujibu wa Sheria 

hii. 
 

Maelekezo kwa 

wasii au 

msimamizi 

 65. Mahakama inaweza kutoa maelekezo ya jumla au maalum kwa 

msimamizi wa mirathi juu ya mali ya marehemu au juu ya usimamizi wa 

mali hiyo. 
Kiapo  66.  Baada ya kuthibitishwa usimamizi wa mirathi kupitia Wosia 

au barua ya usimamizi wa mirathi, yule aliyepewa usimamizi atatakiwa 

kula kiapo cha uaminifu wa kusimamia mali za marehemu 
 Isipokuwa kifungu hiki hakitatumika pale mpewaji atakapokuwa ni 

muamana wa serikali au kabidhi-wasihi 
 

Dhamana ya 

usimamiaji 

68. Mtu yeyote ambaye amepewa hati za usimamizi na, kama 

Mahakama itaelekeza, mtu yeyote ambaye amepewa 

uthibitisho wa wosia atatoa dhamana akiwa mmoja au 

wadhamini zaidi, katika ukusanyaji, na katika usimamizi wa 

mali za marehemu 
 Isipokuwa Mahakama inaweza, kwa sababu nzuri, ikaachilia mbali suala 

la dhamana na wadhamini, au vyote, katika hali husika. 
 

Kumpa mtu 

mwingine 

dhamana ya 

usimamizi 

 68. Mahakama inaweza, kutokana na maombi yaliyoletwa na 

ikijiridhisha kuwa uwekwaji wa dhamana haujafutwa, na kulingana na 

masharti ya dhamana, au kwamba pesa iliyopokelewa ilipwe katika 

Mahakama, au vinginevyo kama Mahakama inavyoona sawa, ikaweka 

watu fulani, ambao wataweza kufungua mashtaka katika dhamana hiyo 

kwa jina lake kana kwamba alipewa dhamana hiyo kwa mara ya kwanza 

na si Mahakama, na atatakiwa apokee, kama muamana wa watu wote 

wenye masilahi, kiasi chote kinachotakiwa katika uvunjwaji huo.  
 

Matunzo ya 
 69. Wosia zote halali ambazo uthibitisho wa wosia na hati za 
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wosia halisi usimamizi zilizoambatanishwa na wosia zimetolewa na Mahakama 

zitatunzwa na kuhifadhiwa katika masijala ya Mahakama Kuu, na wosia 

wowote uliowekwa na nakala za kutolewa kwa uthibitisho wa mirathi na 

hati za usimamizi, sambamba na uangalizi wa Mahakama Kuu na vifungu 

vya kanuni za uthibitisho wa wosia, zitakuwa wazi kwa ukaguzi. 
 

Hitimisho la 

uthibitisho wa 

wosia na hati za 

usimamizi 

70.  Uthibitisho wa wosia na  hati ya usimamizi wa mirathi 

vitakuwa- 

 

(d) Na nguvu kwa mali zote za marehemu zile 

zinazohamishika na zisizo hamishika zinazopatikana 

sehemu yeyote Tanzania 
 (e) Uthibitisho wa mwisho wa uwakilishi juu ya madeni 

yoyote ya marehemu, na watu wengine wanaoshikilia 

vitu ambavyo ni mali za marehemu 

 
 (f) Itawarudishia wadeni kwa kuwalipa madeni yao, na 

watu wote wanaoleta mali kwa mtu ambaye 

uthibitisho wa wosia au hati ya usimamizi wa mirathi 

umeshatolewa 

 
 

Mpewaji pekee 

atakuwa 

muwakilishi 

 71.  Baada ya uthibitisho wa mirathi au hati za usimamizi 

kutolewa, hakuna mtu zaidi ya yule ambaye usimamizi umetolewa 

atakaye kuwa na nguvu za kushitaki au kuendesha mashtaka yoyote, au 

vinginevyo kujifanya kuwa ni msimamizi wa marehemu, mpaka pale 

uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi wa mirathi itakapotenguliwa au 

kubatilishwa. 
Rufaa na 

marudio 

 

 

 

 

Sura ya 33 

 72.-(1) Rufaa itahusu amri ya kutoa au kupinga utolewaji wa wosia 

au hati ya usimamizi iliyofanyika katika mirathi inayobishaniwa kama 

kwamba agizo ni amri, na kutoka kwenye agizo lolote lililofikiwa katika 

hali ambayo rufaa ingekatwa kutokana na vipengele vya Sheria ya Daawa 

au Sheria yoyote itakayo ipokea Sheria hiyo. 

 

Sura ya 33 
 (2) Vifungu vya Sheria ya Daawa vitatumika pamoja na 

mabadiliko yatakayobidi, kuhusiana  ma mienendo ya shauri mbele ya 

mteule wa wilaya katika Sheria hii 

 

SEHEMU YA VIII 

B. MAZOEA NA HATUA ZA KUCHAGUA NA KUPINGWA UCHAGUZI WA, 

WASIMAMIZI KATIKA MALI CHACHE 

 
 

 

 

Matumizi ya sehemu 

ya VIII 

 73.-(1) Sehemu hii itatumika pindi maombi yatakapofanyika 

mbele ya Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu mkazi kwa 

uchaguzi wa msimamizi wa mali chache, au pale maelekezo yatakapo 

tolewa, katika sehemu ya XI, kwamba sehemu hii itatumika katika 

mali chache husika. 
  (2) Isipokuwa kama itakavyotolewa katika sehemu hii, pale 

ambapo SEHEMU hii itatumika, vifungu vya sehemu ya IV, V, VI, na 
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VII (tofauti na vifungu vya 52(b), 60, 61, 62, 65, 70 na 71 

havitatumika.  
  (3) Ikiwa sehemu hii itatumika Mahakama ya wilaya itatumia 

mamlaka yake yaliyowekwa katika Mahakama hiyo katika vifungu 

vya sehemu ya VII ambavyo vitatumika. 
 

Uchaguzi wa 

wasimamizi 

 74. Mahakama ya wilaya inaweza ikamchagua kama 

msimamizi mtu mmoja au wengi wenye masilahi na mali katika 

usimamizi unaotakiwa na, katika kumchagua msimamizi huyo, 

isipokuwa kama kwa sababu yoyote inaona si vema kufanya hivyo, 

itazingatia mapendekezo yoyote ambayo yanaweza yakawa 

yamesemwa na marehemu. 
 

Usimamizi wa 

kabidhi-wasihi, na 

uchaguzi wa afisa wa 

Mahakama au mtu 

asiye na masilahi 

 

 

 

 

 

Sura ya 27 

 75.-(1)Pale ambapo Mahakama ya wilaya itakuwa na wazo 

kuwa, kwa kuchukulia a usalama wa mali na usimamizi unaotakiwa, 

inafaa kwamba mali isimamiwe na kabidhi-wasihi au afisa wa 

Mahakama ya wilaya, au mtu anayeheshimiwa na muadilifu 

anayeweza na aliye tayari kusimamia mali hizo, itaaahirisha maombi 

ya kumchagua msimamizi ili iweze kujiridhisha kuwa kabidhi wasihi 

atachukua usimamizi huo katika kifungu cha 52 cha Sheria ya Kabidhi 

Wasihi (Mamlaka na Majukumu) 

au kumchagua afisa wa Mahakama ya wilaya au mtu yeyote kama 

ilivyooneshwa kwa msimamizi. 

 

 
  (2) Uchaguzi wa msimamizi katika sehemu hii hautafanyika 

kama kulikuwa na toleo lingine la uthibitisho wa mirathi au hati za 

usimamizi wa mirathi, au kama kabidhi wasihi amechukua usimamizi 

huo kihalali. 
 

Uteuzi uwe na 

muhuri 

 76.-(1) Uteuzi wa msimamizi wa mirathi ndogo utafanyika  

chini ya muhuri  wa Mahakama ya wilaya 

  (2)   Kila msimamizi ataweka saini kwamba atasimamia mali 

za marehemu kwa uaminifu 
 

Dhamana kwa 

usimamizi thabiti 

 77.  Mahakama ya Wilaya, pale itakapoona inafaa, inaweza 

kumtaka msimamizi wa mirathi ndogo kuweka dhamana ili kuweza 

kusimamia mali za marehemu. 
 

Wosia 

 

 78.-(1) Mahakama ya Wilaya inaweza kuruhusu Wosia 

kutolewa kwa ushahidi wa kuzungumza au kwa kiapo, na inaweza 

kukubali uthibitishwaji wa maelezo yaliyo katika Wosia huo ambayo 

yanaonekana ni ya msingi japo si ushahidi wa kisheria 
  (2) Nakala ya wosia, au kama wosia wa mdomo, maandishi ya 

maneno ya marehemu yataambatanishwa katika uchaguzi wa 

msimamizi 
  (3) Wasii halisi utawekwa na kutunzwa katika masijala ya 

Mahakama Kuu, na kifungu cha 69 kitatumika, pamoja na mabadiliko 

yaliyobidi, katika wosia hizo na nakala za uchaguzi uliofanywa katika 

sehemu hii. 
 

Uteuzi  unaweza 
 79.Uteuzi wa msimamizi wa mirathi chini ya sehemu 
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kuwa kwa mali yote 

au sehemu ya mali 

hiyo 

hii,inaweza kumpa usimamizi wa mali zote za marehemu au sehemu 

ya mali hizo zilizoorodheshwa katika uteuzi, na utakuwa na nguvu 

sehemu yoyote ile katika Tanzania 
 

Madhara ya Uteuzi 
 80.-(1) Uteuzi wa msimamizi katika sehemu hii utaweka mali 

za marehemu chini ya msimamizi, ambaye, atakuwa na mamlaka  

sambamba na wajibu wote kama kwamba hati za usimamizi wa mali 

imepewa kwake. 
  (2) Msimamizi aliyechaguliwa katika sehemu hii, isipokuwa 

kama Mahakama ya wilaya ambayo imemchagua au vinginevyo 

itaamuru, hatatakiwa kupeleka orodha au mahesabu au kuweka 

dhamana. 
 (3) Kama msimamizi atatakiwa kupeleka orodha au mahesabu, kifungu 

cha 103 kitatumika kama kwamba Mahakama ya wilaya imetoa hati za 

usimamizi wa wosia kwa msimamizi 
 

Mali zisizodaiwa 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 27 

 81. Msimamizi aliyechaguliwa katika sehemu hii ambaye ana 

mali katika himaya yake ambazo hakuna mdai halali kwa mwaka 

mmoja toka kifo cha mtoa wosia atamtaarifu Kabidhi- Wasii, na kama 

itahitajika Kabidhi- Wasii atazihamisha mali hizo kwa Kabidhi-Wasii, 

na mali hizo zitasimamiwa sambamba na vifungu vya 48 na 49 vya 

Sheria ya Kabidhi- Wasii (Mamlaka na Majukumu). 

 

 

 
 

Utenguzi wa uteuzi 
 82. Uchaguzi wa msimamizi unaweza ukatenguliwa na 

Mahakama ya wilaya ambayo ilimchagua kwa sababu yeyote ambayo 

itaridhisha kutenguliwa kwa hati ya uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi au uondoaji wa wasii, na hali kama hizo. 
 

Rufaa ziende 

Mahakama Kuu 

 83.-(1) Sambamba na Kanuni za Uthibitisho wa Wosia, kila 

uchaguzi, muongozo, au uamuzi wa Mahakama ya wilaya katika 

sehemu hili unaweza ukakatiwa rufaa katika Mahakama Kuu 
  (2) Kanuni za Uthibitisho wa wosia zinaweza zikazuia au 

zitatoa muongozo kuhusiana na haki ya kukata rufaa kwa kiasi 

chochote na hali yoyote. 
 

Mahakama ya wilaya 

kutuma ripoti 

Mahakama Kuu 

 84.  Kila Mahakama ya wilaya itapeleka ripoti ya mienendo 

yote katika sehemu hii Mahakama Kuu kama itakavyoonyeshwa na 

Kanuni za Uthibitisho wa Mirathi  
 

Uzuiaji wa kutoa 

uthibitisho wa wosia 

au hati za usimamizi 

katika mali chache 

 85.-(1) Kama msimamizi wa mali chache amechaguliwa katika 

sehemu hii, hakuna uthibitisho wa wosia wa marehemu au hati za 

usimamizi wa mali zake utakaotolewa- 

(c) na mteule wa wilaya, isipokuwa kama ya uchaguzi wa 

msimamizi umevunjwa na Mahakama ya wilaya ambayo 

ilimchagua; au 
 (d) na Mahakama Kuu isipokuwa kama ikiona kuwa utoaji 

huo ni muhimu katika kufikia haki, au katika kumlinda 

mnufaishwaji yeyote au mdeni 
  (2)  Utolewaji na Mahakama Kuu wa uthibitisho wa wosia wa 



 84

marehemu au hati za usimamizi wa mali yake hutabatilisha uchaguzi 

wowote wa msimamizi katika sehemu hii. Na ubatilisho huo utakuwa 

na nguvu sawa kama ubatilishwaji wa hati za usimamizi. 
  (3)   Isipokuwa kama inavyotolewa katika kifungu cha 86, 

hakuna kitu katika sehemu hii kitakachoathiri mamlaka ya kutoa au 

kubatilisha uthibitisho wa wosia wa marehemu au hati za usimamizi 

wa mali zake. 
 

Uhalali wa uteuzi 

katika mali 

zinazozidi shilingi 

elfu kumi 

 86.-(1) Hakuna uteuzi wa wasimamizi katika sehemu hii 

utakaokuwa batili kwa sababu tu imejulikana kuwa thamani ya mali ya 

marehemu imezidi shilingi elfu kumi, lakini, Mahakama ya wilaya 

ikilijua hilo itatoa ripoti Mahakama Kuu, ambayo kama itaona sawa 

itatoa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi. 
  (2) Kama Mahakama Kuu ikitoa uthibitisho wa wosia au hati 

za usimamizi katika kifungu hiki, kifungu kidogo cha (2)  85 

kitatumika. 
 

Usimamizi wa mali 

chini ya shilingi elfu 

moja 

 87.-(1) Ikiwa thamani ya mali ni chini ya shilingi elfu moja 

haitakuwa na umuhimu wa kumchagua msimamizi, na mali hizo 

zitasimamiwa na mwenza wa marehemu aliyebaki au, kama hakuna 

mwenza, ndugu wa karibu wa marehemu ambaye yuko tayari, ambaye 

kwa dhumuni hilo atakuwa ameteuliwa kuwa msimamizi wa mali 

hiyo. 
 Ila kama Sheria hii inatumika katika sehemu ya IX, mtu 

atakayesimamia mali hiyo atakuwa ni ndugu wa kiume wa karibu wa 

marehemu; 
 Ila waziri kama akiona yafaa, ataagiza katika gazeti la serikali, 

kuongeza pesa itakayosimamiwa katika kifungu hiki. 
  (2) Kama Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu mkazi 

kuhusiana na mali yoyote chini ya mamlaka yake, anaweza kuzuia au 

kutoa mwongozo katika utekelezaji wa majukumu yaliyowekwa na 

kifungu hiki na anaweza akamuweka mtu yeyote badala ya mwenza au 

ndugu wa karibu, kama hali itakavyokuwa, kusimamia mali hiyo, 

ikiwa kwa mawazo ya Mahakama ubadilishwaji huo ni wa muhimu 

kuendana na mazoea na mila ambazo zinatumika na pande za 

mashitaka katika shauri hilo au inahitajika kwa sababu nyingine.  

 

B. USIMAMIZI WA MALI CHACHE 
 

Sura ya 30 

 

 

 

 

 

Sheria inayotumika 

kwa mtu wa kabila 

fulani  

 

Namba 33 ya mwaka 

1947 kifungu cha 5; 

35 cha mwaka 1961 

jedwali la pili; sura 

 88.-(1) Mali yoyote ya marehemu, kutokana na agizo na 

maelekezo ya sehemu ya IX, zitasimamiwa kutokana na vifungu 

vifuatavyo- 

 

(c) Mali ya mtu wa kabila fulani zitasimamiwa kutokana na 

Sheria za kabila hilo isipokuwa kama marehemu katika 

muda wowote alikuwa ni mfuasi wa dini ya kiislam na 
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ya 277 kifungu cha 3 

{ sura ya 30 vifungu 

vya 19,20,na 21} 

Mahakama yenye mamlaka na mali yake imejiridhisha  

kutokana na maneno au maandishi ya marehemu au 

matendo yake au aina ya maisha yake kuwa marehemu 

alikuwa na nia ya kuwa mali isimamiwe, aidha yote au 

sehemu ya mali hiyo, kwa kufuata Sheria za kiislam, na 

kwa hali hiyo mali itasimamiwa, aidha yote au sehemu 

yake, kama hali itakavyokuwa, kwa kutumia Sheria hiyo. 
 (d) Mali ya mswahili itasimamiwa kwa kufuata Sheria za 

kiislam isipokuwa Mahakama iliyo na mamlaka na mali 

hiyo imejiridhisha kuwa kutokana na maneno au 

maandishi ya marehemu au matendo yake au aina ya 

maisha alikuwa na nia kuwa mali yake isimamiwe, aidha 

yote au sehemu ya mali hiyo, kwa kufuata Sheria za 

kimila, na kwa hali hiyo mali itasimamiwa, aidha yote au 

sehemu yake, kama hali itakavyokuwa, kwa kutumia 

Sheria za kimila. 

 
  (2)   Kama mtu yeyote katika muda wowote ambaye Sheria hii 

inatumika katika mali yake kwa ajili ya agizo, au maelekezo katika 

sehemu ya ix alikuwa anaamini katika dini ya kikristu, na Mahakama 

iliyo na mamalaka na mali yake imejiridhisha kuwa marehemu 

alikuwa ana nia ya Sheria zinazotumika Tanzania kwa watu 

wanaoamini dini ya kikristu zitumike katika usimamizi wa mali yake, 

aidha yote au sehemu ya mali hiyo, kwa hali hiyo mali itasimamiwa, 

aidha yote au sehemu yake, kama hali itakavyokuwa, kwa kutumia 

Sheria hiyo 

 
  (3)  Rais anaweza, kama akiona sawa, baada ya muda fulani, 

kwa agizo litakalochapishwa katika gazeti la Serikali, kusema ipi ni 

Sheria ya kabila, ikiwa kwa ujumla wake au katika kipengele maalum 
  (4)  Bila kujali Sheria yoyote ya mila au ya kiislam tofauti- 
 (c) kila mdai atakuwa na haki katika mali ya marehemu 

(ikijumuishwa haki ya kufuata mali); na 
 (d) Mtu yeyote hatanyimwa haki yake ya kurithi kitu 

chochote kwa sababu tu mtu huyo amejitoa katika dini 

fulani 
 

 

Wosia wa mtu wa 

kabila 

 89.-(1) Katika usimamizi wa mali za marehemu, kwa kufuata 

agizo au maelekezo ya sehemu ya IX ya Sheria hii, mgao wowote  wa 

mali unaogawa sehemu yoyote ya mali utatambuliwa kama wasii, 

kama utatimiza mahitaji haya- 
 (d) kama mali itasimamiwa kwa kutumia Sheria za kimila 

kama aidha- 
 (i) Ugawaji unatambuliwa kuwa halali na Sheria hiyo 

ya mila; au 

 
 (ii) Ugawaji ni halali kwa kufuata maelekezo ya 
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agizo la Waziri, ambapo linasema kuwa ugawaji 

wa mali, ulifanywa na marehemu au na mtu 

yeyote wa tabaka fulani ambalo linamjumuisha 

marehemu na limefanywa kwa kuzingatia Sheria 

ya Indian Succession Act, 1865, inayohusu 

wasii, na wa kiasi na vikwazo vitakavyowekwa 

ili uweze kuwa halali. 
 (e) ikiwa mali itasimamiwa kutokana na Sheria inayotumika 

kwa mali za watu wanaoamini dini ya kikristo, kama 

mgao huo umefanywa kwa kuzingatia vifungu vya Indian 

Succession Act, 1865, inayohusu wasii; na 
 (f) Ikiwa mali itasimamiwa kwa kuzingatia Sheria za kiislam, 

kama mgao utajulikana kuwa ni wa halali na Sheria hiyo. 
  (2)  Ugawaji wa mali ambao kifungu hiki kinatumika, 

hautafuatwa mpaka uwe umethibitishwa kuwa ni halali na Mahakama 

iliyo na mamlaka katika mali hiyo 
  (3) Uhalisia wa ugawaji uliotajwa kuwa ni halali katika kifungu 

hiki, kama upo katika maandishi, utatunzwa na Mahakama; katika hali 

ambayo itakuwa imetolewa na kanuni za Mahakama, na nakala ya 

wosia atapewa msimamizi wa mali hiyo. 

 

 
  (4) Ikiwa mgao wowote wa mdomo umetajwa kuwa ni wa 

halali katika kifungu hiki, mgao huo utawekwa katika maandishi na 

Mahakama, na nakala moja atapewa msimamizi wa mali hiyo. 
 

{Imefutwa na sura ya 

277 kifungu cha 5; 

sheria namba 35 ya 

1961 ya jedwali la 

pili} 

 90.  (Sheria inayotumika katika mali za wasomali} 

 

Imefutwa na sheria 

na 33 ya mwaka 

1947 kifungu cha 35 

cha mwaka 1961 

jedwali la pili} 

 91.  {Rejea sura ya 16 iliyofanyiwa mabadiliko 1928, katika 

sheria zingine} 

 

SEHEMU YA IX 

MALI ZINAZOSIMAMIWA KWA KUTUMIA SHERIA ZA KITAMADUNI, MILA 

NA SHERIA ZA KIISLAM 

 
 

Hali ambazo Sheria 

hii itatumika kwa 

mali 

zinazosimamiwa kwa  

Sheria za kimila 

namba 9 ya 1963; 9 

ya 1965 

Sura ya 29 

 92.-(1) Vifungu vya Sheria hii havitatumika katika usimamizi 

wa mali ambazo Mahakama ya mwanzo ina mamlaka isipokuwa- 

(d) kama waziri, akitoa agizo litakalochapishwa katika gazeti 

la serikali, kuwa itatumika katika aina fulani ya mali, au 

mali zilizopo mahali fulani, katika mali fulani zilizopo 

mahakama fulani; au  
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(e) Mahakama Kuu, aidha yenyewe au kwa maombi ya 

Mahakama ya wilaya, au mali ikiwa si mali chache, ya 

mtu mwenye masilahi, ikitoa maelekezo kuwa itatumika; 

au 

 
 (f) Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu mkazi, 

yenyewe au kutokana na maombi ya mtu yeyote mwenye 

masilahi, ikitoa maelekezo kuwa itumike katika mali 

fulani chache, 
 katika hali hiyo vifungu vya Sheria hii vitatumika kwa namna na kiasi 

ambacho Sheria hii imetaja 
 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 11 

Ila Mahakama ya wilaya haitatoa maelekezo yoyote katika aya ya (c) 

ya hiki kifungu kidogo ikiwa agizo la usimamizi wa mirathi 

limefanywa, au mwenendo kuhusiana na urithi umeanza katika 

Mahakama ya mwanzo, isipokuwa kama mwenendo umehamishiwa 

katika Mahakama ya wilaya katika kifungu cha 47 cha Sheria ya 

Mahakimu wa Mahakama  

 

 
  (2) Ikiwa Mahakama imetoa mwongozo kwamba Sheria hii 

itatumika, yenyewe itakuwa na mamlaka ya mwanzo  kuhusiana na 

mali hiyo, au itatoa agizo kwa mteule wa wilaya awe na mamlaka (na 

aidha katika hali zote vifungu vya Sheria hii tofauti na SEHEMU YA 

VIII, vitatumika) au inaweza kama mali ni chache, itaiamuru 

Mahakama ya wilaya inayokaliwa na hakimu wa wilaya iwe na 

mamlaka (ambapo vifungu vya Sheria hii tofauti na sehemu ya IV,V 

na VI na vifungu  vya 51 (1), 53, mpaka 59 (kwa pamoja), 63,64,66, 

mpaka 69 (kwa pamoja) na 72 vitatumika) 
  (3)   (Imefutwa na Sheria namba 55 ya mwaka 1963:Sura ya 

537) 
 

Madhara ya 

maelekezo ya 

Mahakama Kuu kwa 

agizo lililofanywa na 

Mahakama ya 

mwanzo 

 93.-(1) Ikiwa agizo la kusimamia mali limefanywa na, au 

mwenendo kuhusiana na mirathi umeshaanzishwa katika Mahakama 

ya mwanzo, Mahakama Kuu haitatoa agizo lolote katika aya (b) ya 

kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 88 isipokuwa kama ikiona ni 

sawa kwa masilahi ya haki au kwa ulinzi wa mnufaishwaji yeyote au 

mdai mali hiyo isimamiwe kwa kutumia Sheria hii. 
  (2) Kama Mahakama Kuu imetoa agizo lolote katika mazingira 

yoyote ambayo yamekwishasemwa, itaijulisha Mahakama ya mwanzo 

ambayo agizo la usimamizi lilitolewa, au mashtaka yalipoanzishwa, 

kama hali itakavyokuwa, au kusitisha mwenendo huo mpaka utoaji wa 

uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi ukamilike, au msimamizi 

amechaguliwa katika Sheria hii. 

 

 



 88

  (3) Ikiwa agizo la usimamizi limepingwa na Mahakama ya 

mwanzo chini ya kifungu hiki, malipo yote ya halali yaliyofanywa na 

mtu aliyekuwa akitekeleza agizo hilo, bila kuzingatia upingwaji huo, 

yatakuwa ni malipo halali kwa mtu aliyeyafanya, na mtu anayestahili 

kutimiza agizo hilo atakuwa na mamlaka ya kujilipa kana kwamba 

alikuwa ni msimamizi ambaye usimamizi wake umepingwa katika 

sehemu ya VI. 

 

SEHEMU YA X 

USAJILI WA MIRATHI NA HATI ZA USIMAMIZI 
Tafsiri  94.  Katika sehemu hili na kifungu cha 4- 

 
 “Mahakama ya uthibitisho wa wosia” inamaanisha Mahakama yoyote 

au mamlaka, kwa jina lolote linalojulikana, ambayo ina 

mamlaka katika masuala ya uthibitisho wa wosia. 
  “Uthibitisho wa wosia” na “hati za usimamizi” inajumuisha 

uthibitishwaji na Sheria yoyote katika Jumuiya ya  Madola 

ambayo uwiano sawa katika Sheria hii unapewa katika 

uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi 
 

Usajili wa uthibitisho 

wa mirathi na hati za 

usimamizi 

zilizotolewa nje ya 

Tanzania 

 

 95. Ikiwa Mahakama ya uthibitisho wa wosia katika sehemu 

yoyote ya Jumuiya ya  Madola, aidha kabla au baada ya kupitishwa 

kwa Sheria hii, imetoa uthibitisho wosia au hati za usimamizi 

kuhusiana na mali ya marehemu, na uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi zilizotolewa, kama iliyotolewa na nakala yake ikapelekwa 

Mahakama Kuu, na kusajiliwa na muhuri wa Mahakama hiyo, itakuwa 

na nguvu na mamlaka sawa katika Tanzania kama imetolewa na 

Mahakama hiyo.  
 

Masharti ya 

kuzingatiwa kabla ya 

kusajili 

 96.  Mahakama Kuu, kabla ya kusajili uthibitisho wa wosia au 

hati za usimamizi katika sehemu hii, itajiridhisha ikiwa ni hati za 

usimamizi kuwa dhamana imetolewa kwa kiasi kinachotosheleza 

kuilinda mali hiyo, kama ipo, Tanzania, na katika hali yoyote inaweza 

ikaomba ushahidi kama itakavyoona sawa, juu ya makazi ya 

marehemu. 

 
 

Dhamana 
 97.  Mahakama Kuu, kama ikiona sawa, ikiwa kuna maombi ya 

mdai yeyote, itahitaji kabla ya usajili, dhamana iwekwe kwa ulipaji wa 

madeni yaliyofikiwa muda wake kutoka kwenye mali kwa mdeni 

anayeishi Tanzania  
Nakala 

zilizodurufiwa  na 

kunakiliwa 

 98.   Kwa dhumuni la Sheria hii, rudufu ya uthibitisho wa wasii 

au hati za usimamizi iliyosajiliwa na muhuri wa Mahakama iliyotoa 

vitu hivyo, au nakala iliyothibitishwa kuwa sahihi au chini ya mamlaka 

ya Mahakama iliyotoa vitu hivyo, vitakuwa na nguvu sawa kama 

nyaraka halisi.  

 

SEHEMU YA XI 
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MAMLAKA NA MAJUKUMU YA WASII NA WASIMAMIZI 
 

Namna na mali za 

wasii au msimamizi 

 99.    Wasii au msimamizi wa marehemu,  kwa hali yoyote, ni 

muwakilishi wa marehemu kwa dhumuni lolote,na mali zote za 

marehemu zitakuwa chini ya uangalizi wake 

Isipokuwa, kifungu hiki hakimuwekei wasii au msimamizi- 
 (c) kitu chochote cha marehemu ambacho kinatakiwa kwenda 

kwa mhalifiwa. 
 (d) Kitu chochote kilichowekwa chini ya kampuni 
 

Mamlaka juu ya 

mashitaka na madeni 

 100.  Wasii au msimamizi ana mamlaka ya kushitaki kuhusiana 

na mashitaka yote yaliyoachwa na marehemu, na ana mamlaka ya 

kudai madeni yaliyofikiwa muda wa kulipwa wakati marehemu 

anafariki, kama alivyokuwa marehemu wakati wa uhai wake. 
 

Mamlaka ya kuuza 

mali na kadhalika 

 101.Wasii au msimamizi anayo mamlaka , kutokana na mali 

iliyowekwa chini yake katika kifungu cha 99, ya kuuza kitu 

kinachohamishika, kama anavyoona ni sawa, na mamlaka na kuuza, 

kuweka rehani, kupangisha kuhusiana na mali isiyo hamishika 

iliyowekwa na Sheria iliyoandikwa juu ya muamana ya amana 

inayouzwa. 

 

 

Matumizi ya 

uangalizi na 

usimamizi 

 102.Wasii au msimamizi anaweza, juu ya mamlaka nyingine ya 

matumizi yanayofanywa kihalali na yeye, kuingia gharama- 

 (c) kwa vitendo vile kama vitakavyokuwa sawa kwa utunzaji 

wa kitu chochote kinachohusu mali ya marehemu; na 
 (d) Kwa ruhusa ya Mahakama, au ya Mahakama ya wilaya 

iliyo na mamlaka katika shauri, juu ya vitu vilivyotolewa 

kidini, msaada au vitu vingine, na kwa maboresho, kama 

itakavyokuwa sawa na inavyotakiwa na vitu hivyo. 
 

Wasii au msimamizi 

wasipate faida yoyote 

katika ofisi 

 103.-(1)Isipokuwa kama imesemwa waziwazi katika wosia, 

hakuna wasii au msimamizi anayetakiwa ajinufaishe kifedha kutoka 

katika ofisi ya usimamizi 

 (2)  Kama wasii au msaidizi akinunua, moja kwa moja au 

vinginevyo, sehemu yoyote ya mali za marehemu, mauzo hayo 

yanaweza kubatilika kama kuna mtu mwingine ana masilahi na kitu 

hicho au mapato ya kitu hicho. 
  (3)  Hakuna chochote katika kifungu hiki, kitakachotumika 

kwa ada yoyote iliyosemwa na Sheria. 
 

Mamlaka ya wasii au 

wasimamizi 

yanaweza kufanywa 

na mtu mmoja 

 104.  Ikiwa kuna wasii au wasimamizi, mamlaka yao yote 

yanaweza, kukiwa hakuna lolote ndani ya wosia au katika hati za 

usimamizi wa mirathi, kufanywa na mmoja wao aliyethibitisha wosia 

au aliyechukua usimamizi. 

 
 

Mamlaka ya 
105.  Kwa kuondoa shaka, inatamkwa kuwa- 

(c) msimamizi wa vitu ambavyo havijasimamiwa anayo 
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muwakilishi 

mahususi 
mamlaka  kuhusiana na vitu hivyo sawa na yule wasii au 

msimamizi wa kwanza; na 
 (d) Msimamizi ambaye amepewa usimamizi kutokana na 

kifungu cha 36 wakati wa utoto ana mamlaka yote ya wasii 

wa kawaida au msimamizi. 
 

Orodha na mahesabu 
 107.-(1) Wasii au msimamizi, ndani ya  miezi sita ya kupewa 

uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, au katika muda ambao 

Mahakama iliyotoa usimamizi huo itahitaji, atatakiwa alete orodha ya 

vielelezo, vinavyoonesha vitu vyote vilivyo chini yake, na mikopo 

yote, na madeni yote aliyonayo mtu yeyote ambapo wasii au 

msimamizi anatakiwa katika mwaka mmoja baada ya kupewa 

usimamizi au kwa muda ule ambao Mahakama itahitaji, atoe 

mahesabu yanayoonyesha mali zilizokuja kwenye mikono yake na 

jinsi gani amevigawa. 

 
  (2)   Kama usimamizi haujakamilika katika mwaka mmoja 

baada ya kutoa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi, wasii au 

msimamizi katika kipindi kisichozidi miezi sita, au katika muda 

wowote ambao Mahakama iliyotoa usimamizi huo itachagua, na baada 

ya kumaliza usimamizi, atatakiwa atoe vidhibiti vya hesabu 

vikionyesha mali ambazo zimepitia mikononi mwa msimamizi na 

namna ambavyo zimetumiwa tangu hesabu za mwanzo zitolewe. 
  (3)  Kama wasii au msimamizi, akitakiwa na Mahakama kutoa 

orodha au hesabu katika kifungu hiki, akaacha kuitikia wito katika 

muda uliopangwa, atakuwa ametenda kosa la jinai, na akitiwa hatiani 

atatakiwa atoe fidia isiyopungua shilingi elfu mbili au atumikie 

kifungo kisichozidi miezi sita. 
  (4)  Kama wasii au msimamizi akitoa orodha au hesabu za 

uongo huku akijua kuwa ni za uwongo katika kifungu hiki, atakuwa 

ametenda kosa la jinai na kama atakutwa na hatia atatakiwa atumikie 

kifungo cha muda usiozidi miaka saba. 
  (5) Mnufaishwaji yeyote katika wosia, au mtu anayetakiwa 

apate sehemu ya mali katika urithi usiokuwa na wosia, au mdai 

ambaye hajaridhika anayo ruhusa ya kukagua orodha na mahesabu ya 

wasii au msimamizi. 
  (6) Kipengele hiki hakitatumika kwa kabidhi-wasii isipokuwa 

kama Mahakama itatoa maelekezo hayo. 
 

Shughuli za ujumla 

za usimamizi 

 108.-(1) Wasii au msimamizi, anatakiwa, kwa uadilifu 

unaotakiwa, akusanye mali za marehemu, na madeni ambayo yamefika 

muda wake, alipe madeni ya marehemu na madeni na gharama za 

usimamizi, na kugawanya mali kwa watu au kwa dhumuni 

linaloendana na hilo au muamana kwa ajili ya watu hao au dhumuni au 

kwa kufuatisha vifungu vya Sheria hii kama itakavyotakiwa. 
  (2) Sambamba na vifungu vya Sheria hii, wasii au msimamizi 

hatakiwi kugawa mali za marehemu kabla ya kuisha kwa mwaka 

mmoja baada ya kifo cha marehemu. 
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Namna ya ulipaji wa 

madeni 

 109. Madeni yatalipwa kwa mpango ufuatao, kabla ya madeni 

yote- 

 (d) kwanza, gharama za mazishi kwa kiasi kinachotakiwa, 

kufuatana na hali ya marehemu, na gharama za kuuguzwa, 

zikijumuisha gharama za tiba, usafiri na malazi kwa mwezi 

mmoja kabla ya kifo chake. 
 (e) pili, gharama za kupata uthibitisho wa wosia au hati za 

usimamizi wa mirathi, ikijumuisha gharama zilizotumika 

kuhusiana na mienendo yoyote ya Mahakama inayotakiwa 

ifanyike kwa ajili ya usimamizi wa mali; na  
 (f) tatu, ujira unaotakiwa kulipwa kwa kazi alizofanyiwa 

marehemu na mfanyakazi yoyoye, kibarua au mtumishi wa 

ndani, ndani ya miezi minne kabla ya kifo chake. 
  (2)  Baada ya kulipa madeni yaliyotajwa katika kifungu kidogo 

cha (1), kisha yatalipwa madeni mengine yeyote ya marehemu 

kulingana na jinsi yalivyoingiwa 
  (3) Sambamba na kilichoelezwa katika kifungu hiki, wasii au 

msaidizi atalipa madeni yote anayoyajua, kwa usawa na kwa idadi 

sawa, kama vile mali za marehemu zinavyoweza kutosha. 
 

Madeni yalipwe 

kabla ya wausiwa 

 110.-(1) Madeni ya kila namna yatalipwa mbele  ya muusiwa 

yoyote. 

 (2)  Kama mali ya marehemu, inatakiwa ilipe madeni ya 

mbeleni, wasii au msimamizi hatatakiwa kulipa urithi wowote bila 

kuwa na malipo ya kutosha ya kulipa madeni kwa muda wowote 

yatakapojitokeza. 
 

Kupungua kwa hiba 

wazi na usawa wa 

wausiwa 

 111.-(1) Kama mali, baada ya kulipa madeni, matumizi ya 

muhimu na hiba mahususi, hazitoshi kulipia hiba za wazi kwa kiasi 

kinachotakiwa, hiba ya wazi itapunguzwa kwa urari. 
  (2)  Kama hakuna maelekezo mengine tofauti katika wosia, 

wasii hana haki ya kumlipa muusiwa mmoja na kumuacha mwingine 

au kubaki na pesa yoyote ya hiba yeye mwenyewe au kwa mtu yeyote 

ambaye ni muusiwa.  
  (3) Kwa dhumuni la mapunguzo, hiba ya maisha, kiasi 

kilichotengwa na wosia kitatoa malipo ya mwaka, na gharama ya 

malipo ya mwaka ikiwa hakuna kiasi kilichotengwa kwa ajili hiyo, 

kitakuwa kama hiba za wazi. 
 

Kupunguwa kwa 

hiba mahususi 

 112.-(1) Ikiwa kuna hiba mahususi, na mali zinatosha kulipa 

madeni na matumizi ya muhimu, kitu kilichotajwa lazima kitolewe 

kwa muusiwa bila punguzo lolote. 
 (2) Ikiwa mali hazitoshi kulipa madeni na matumizi na hiba mahususi, 

punguzo litafanywa kutoka katika hiba mahususi kwa urari wa kiasi 

chake 
 

Haki ya hiba maalum 
 113.  Ikiwa kuna hiba maalumu, na mali zinatosha kulipa 

madeni na matumizi ya muhimu, muusiwa atakuwa na dai la juu la 

kulipwa hiba yake kutoka katika pesa ambazo anatakiwa kulipwa 

mpaka pesa hizo zitakapokwisha, na kama mpaka mali hizo 
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zinakwisha sehemu ya hiba hiyo haijalipwa, anaruhusiwa, kudai baki 

kwenye mali ya jumla juu ya hiba yake ambayo haijalipwa 

 

 

SEHEMU YA XII 

HIBA NA MALIPO YA MWAKA 

 
 

Ridhaa ya inahitajika 

kwa muusiwa kupata 

hiba yake 

 114.-(1) Ridhaa ya wasii ni muhimu kwa muusiwa kuwa na 

haki na hiba yake. 

 

 (2) Ridhaa ya wasii katika hiba inaweza kuwa yenye sharti, na kama 

ina sharti lile ni lile linalotimilizika na kama halitatimizwa, hakuna 

ridhaa. 
 

Ridhaa kwa hiba 

mahsusi 

 

 115.-(1) Ridhaa ya wasii katika urithi mahususi itatosha 

kuondoa masilahi yake kama wasii, na kuiweka mali hiyo kwa 

muusiwa, isipokuwa kama hali au mazingira ya mali yanahitaji mali 

hiyo iwekwe kwake kwa namna fulani 
  (2) Ridhaa inaweza kuwa ya mdomo, na inaweza kuwa ya moja 

kwa moja au kwa kuangalia matendo ya wasii. 
 

Ridhaa kwa hiba ya 

wasii mwenyewe 

 116.-(1) Ikiwa wasii ni muusiwa, ridhaa yake inatakiwa ili 

apate hiba yake, katika njia ileile inayotakiwa ili kukamilisha urithi 

kwa mtu mwingine, na ridhaa hiyo yaweza kuwa iliyo wazi au ya 

vitendo. 
  

(2) Ridhaa itakuwa ya vitendo kama katika hali ya kusimamia mirathi 

wasii akafanya kitendo chochote  kinachoashiria tabia yake kama 

muusiwa na si kama wasii 

 

 
 

Madhara ya ridhaa ya 

wasii 

 117.  Ridhaa ya wasii katika hiba itaipa utambuzi toka kifo cha 

marehemu. 

 

Kuanza kwa malipo 

ya malipo ya mwaka 

kama muda 

haujapangwa na 

wosia 

 118.  Ikiwa malipo ya mwaka yametolewa na wasii, na hakuna 

muda uliowekwa kwa kuanza kulipa, yataanza katika kifo cha 

marehemu, na malipo ya kwanza yatafanywa baada ya kupita kwa 

mwaka mmoja. 

 Ila wasii anaweza akalipa malipo ya awali kabla muda huo haujaisha 

kwa kiasi ambacho kitakuwa kimetimia wakati wa kufanya malipo 

hayo ya awali. 
 

Malipo ya mwaka 

kama muda 

umepangwa 

 119.  Ikiwa kuna maelekezo kuwa malipo hayo yatafanyika 

kwa kipindi cha robo mwaka, au kwa mwezi, malipo yatafanywa 

mwisho wa robo ya kwanza au mwezi wa kwanza, kama hali 

itakavyokuwa, baada ya kifo cha marehemu, na kama wasii akiona 

yafaa, yatalipwa pale muda utakapofika; lakini wasii hatabanwa kulipa 

mpaka mwisho wa mwaka. 
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Vifungu vya jumla 

juu ya malipo ya 

mwaka 

 120.-(1) Malipo ya mwaka, kama hakuna maelekezo mengine 

tofauti, yatajilimbikiza siku hadi siku, na kama mlipwaji wa mwaka 

akifa katika vipindi vya malipo, sehemu ya malipo yake yatalipwa kwa 

wawakilishi wake. 
  (2) Ikiwa kuna maelekezo kuwa malipo ya kwanza yatalipwa 

ndani ya mwezi mmoja au katika mgawanyo wowote wa muda baada 

ya kifo cha mtoa wosia, au katika siku maalumu, malipo yanayofuata 

yatafanywa katika maadhimisho ya siku ambapo wosia unaruhusu 

malipo ya kwanza yafanyike 
 

Uwekezaji wa amana 

inayoruhusiwa na 

kanuni za uthibitisho 

wa wosia 

 121.-(1) Ikiwa hiba, isiyo hiba mahususi, imepewa kwa 

maisha, kiasi kilichorithishwa mwisho wa mwaka baada ya kifo cha 

mtoa wosia itawekwa katika amana kama Kanuni za Uthibitisho wa 

wosia zitakavyoruhusu au kuongoza, na mapato yake yatalipwa kwa 

waasiwa  kama yatakavyokuwa yamepatikana 
  (2) Ikiwa hiba wazi imepewa ilipwe katika muda ujao, wasii 

atawekeza kiasi kinachotosheleza katika amana kama Kanuni za 

Uthibitisho wa Wosia zitakavyo ruhusu au kuongoza, na masilahi 

yatakayo patikana yatawekwa katika mapato ya mali za marehemu. 
  (3) Ikiwa malipo ya mwaka yametolewa na hakuna pesa za 

kuilipia au zilizotengwa na wosia kuilipia, kiasi kinachotosha kutoa 

malipo ya mwaka kitawekezwa kwa dhumuni hilo katika amana kama 

Kanuni za Uthibitisho zitakavyoruhusu au kuongoza. 
 

Urithi unaotegemea 

tukio fulani 

 122.  Ikiwa urithi unategemea kitu kitokee mbeleni ndio urithi 

ugawiwe wasii habanwi kuwekeza kiasi cha hiba, lakini anaweza 

akaihamisha mali yote iliyobaki kwa muusiwa aliyebaki (kama yupo) 

kama akitoa dhamana ya kutosha kulipia hiba hiyo wakati kitu hicho 

au muda huo ukifika 
 

Maelekezo ya mtoa 

wosia juu ya 

uwekezaji 

 123.-(1) Ikiwa mtoa wosia amerithisha baki ya mali yake kwa 

mtu na kwa  masiha yake yote kwa maelekezo kuwa itawekwa katika 

amana zilizotajwa, mali ambazo hazikuwekwa katika amana wakati wa 

uhai wake zitabadilishwa katika pesa na zitawekwa katika amana 
  (2) Mabadiliko hayo na uwekezaji utafanywa katika muda na 

hali kama wasii atakavyoona yafaa, na, mpaka mabadiliko hayo na 

uwekezaji utakapokamilika, mtu ambaye kwa muda huo angestahili 

pato la pesa kama uwekezaji ungeshafanyika atapata riba ya asilimia 

nne kwa mwaka kulingana na bei ya soko (malipo yatalipwa kama 

ambavyo yangetakiwa wakati wa kifo cha mtoa wosia) ya sehemu hiyo 

ya pesa kama bado haijawekezwa. 
 

Watoto wanaotakiwa 

wapate malipo au 

umiliki mara moja 

 

 

 

 

Sura ya 33 

 124.-(1) Ikiwa, kwa masharti ya urithi, muusia anatakiwa apate 

malipo au apewe pesa au kitu alichorithishwa mara moja,  lakini ni 

mtoto na hakuna maelekezo katika wosia wa kumpa mtu yeyote kwa 

niaba yake, wasii au msimamizi, isipokuwa kama mali hiyo italipwa 

au itawekwa kwenye Muamana wa Serikali kutokana na Sheria ya 

Muamana wa Serikali ( Mamlaka na Majukumu), atalipa au kupeleka 

mali hiyo katika Mahakama ambapo uthibitisho wa wopsia, au hati ya 

uthibitisho wa wosia ilitolewa, kwa ajili ya muusiwa 
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  (2)  Malipo hayo katika Mahakama, yatakuwa ni malipo halali 

ya pesa zilizolipwa 
  (3)  Pesa hizo, zikilipwa  katika Mahakama, zitawekezwa 

katika ununuzi wa amana kama Kanuni za Uthibitisho wa Mirathi 

zinavyoruhusu au kuelekeza, ambapo, riba itayopatikana, itawekwa au 

italipwa kwa mtu anayestahili, au vinginevyo kutumika kwa faida 

yake, kama Mahakama itakavyosema 
  (4) Ikiwa muusiwa ni kata ya Mahakama Kuu, malipo 

yatafanywa katika Mahakama Kuu bila kuzingatia kwamba utolewaji 

wa uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi wa wosia ulifanywa na 

mteule wa wilaya na bila kujali kuwa vifungu wa Sheria ya Muamana 

wa Serikali itatumika. 
  (5) Ikiwa mali inasimamiwa na msimamizi aliyeteuliwa katika 

SEHEMU YA VIII la Sheria hii na hiba haijalipwa au kuhamishiwa 

kwa Muamana wa Serikali, msimamizi atalipa au atahamisha hiba hiyo 

kama vifungu vya Kanuni ya Uthibitisho wa Wosia vinavyohitaji. 
 

Utoaji wa hiba  
 125.-(1) Muusiwa wa hiba mahsusi, anatakiwa apate sehemu 

yake, kama lipo, baada ya kifo cha marehemu 
 Ila urithi mahsusi unategemea kitu au jambo litokee mbeleni ili kupata 

nguvu, haitahitaji, utolewaji wa mali katikati ya kifo cha mtoa wosia 

na wakati wa kupewa hiba: utoaji wa mali katika hali hiyo hufanya 

baki katika mali ya mtoa wosia 
  (2) Muusiwa wa mali itakayobaki atatakiwa apate mali yake 

kutoka kwenye mfuko wa mali baki baada ya kifo cha marehemu 

 

 
 Ila ikiwa mali itakayobaki urithi wake utategemeea jambo au kitu 

kitokee mbeleni katika masharti yake haitajumuisha kipato 

kinachoweza kutokana na pesa zilizorithishwa katikati ya kifo cha 

mtoa wosia na kukabidhiwa kwa hiba; kipato hicho hakitagawiwa 

 
 

Riba ya hiba ya wazi  
 126.-(1) Ikiwa hakuna muda uliowekwa kwa malipo ya hiba ya 

wazi, riba itaanza kuhesabiwa baada ya mwaka mmoja ya kifo cha 

mtoa wosia. 
 Ila- 
 pale hiba itakapokuwa imerithishwa ili kumaliza deni, riba itaanza 

kuhesabiwa wakati wa kifo cha marehemu 
 Ikiwa kiasi kimerithishwa kwa mtoto kwa masharti ya kulipiwa kwa 

matunzo yake kutoka katika kiasi hicho, riba italipwa wakati wa kifo 

cha marehemu. 
  (2) Ikiwa muda umewekwa kwa malipo ya hiba ya wazi, riba 

italipwa katika muda uliowekwa. Riba katika muda huo itakuwa ni 

sehemu ya mali ya marehemu iliyobaki. 
  (3)  Kiasi cha riba kitakuwa ni asilimia nne kwa mwaka 
 

Riba ya malipo ya 

mwaka 

 127.-(1) Hakuna riba itakayolipwa katika malimbikizo ya riba 

katika mwaka wa kwanza baada ya kifo cha mtoa wosia, japokuwa 
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kipindi kifupi kabla ya kuisha kwa mwaka huo kinaweza kuwa 

kimewekwa na wosia kwa kulipa malipo ya kwanza ya malipo ya 

mwaka. 
  (2) Ikiwa kiasi cha pesa kimetakiwa kiwekezwe ili kupata 

malipo ya mwisho wa mwaka, riba ya asilimia nne italipwa kuanzia 

siku ya kifo cha mtoa wosia. 
 

Baki ilipwe kwa 

muusiwa wa mali 

itakayobaki 

 128.  Ziada au baki ya mali ya marehemu, baada ya kulipa 

madeni na wausiwa, italipwa kwa muusiwa aliyebaki kama akiwa 

amechaguliwa na wosia. 

 

 
 

Kuhamisha mali 

kutoka Tanzania 

kwenda kwa wasii au 

msimamizi katika 

nchi ambayo mtoa 

wosia alikuwa akiishi 

 

129. Ikiwa mtu hana makazi ya kudumu Tanzania amekufa na kuacha 

mali Tanzania na nchi ambayo alikuwa na makazi ya kudumu wakati 

wa kifo chake na uthibitisho wa wosia au hati za usimamizi imetolewa 

Tanzania kuhusiana na mali zake na utolewaji wa usimamizi katika 

nchi aliyokuwa akiishi kuhusiana na mali zake zilizopo nchini humo, 

wasii au msimamizi, kama itakavyokuwa, Tanzania, baada ya kupewa 

notisi kama inavyotakiwa na kifungu cha 134 na baada ya kulipa 

madeni yote halali yaliyofikisha muda wake kama anavyoyajua, 

anaweza, badala ya yeye mwenye kugawa mali iliyobaki kwa watu 

wanaokaa nje ya Tanzania ambao wanastahili, kuhamisha, kwa ruhusa 

ya wasii au msimamizi, kama itakavyokuwa, katika nchi aliyokuwa 

akiishi marehemu, mali iliyobaki kwake kwa ajili ya ugawaji kwa watu 

hao. 

 

SEHEMU YA XIII 

URUDISHAJI WA MIRATHI  
 

Kurudishwa kwa 

hiba iliyolipwa kwa 

agizo la Mahakama 

 130. Wasii aliyelipa mirathi kwa kuzingatia agizo la 

Mahakama anaruhusiwa kumuita mrithi yeyote arudishe mali kama 

ikitokea kuwa mali hazitoshi kuwagawia warithi wote. 
 

Hakuna urudishwaji 

kama malipo 

yamefanyika kwa 

hiari 

 131. Ikiwa wasii amelipa mirathi yeye mwenyewe, hawezi 

akamuita muusiwa kurudisha mali kama ikiwa mali zilizopo 

hazitatosha kulipa wausiwa wote. 

 
 

Urudishwaji pindi 

hiba inapofikia muda 

wake na uongezwaji 

wa muda 

 132.-(1) Ikiwa muda uliotolewa katika wosia wa kutimiza 

sharti umepita, bila sharti hilo kutimizwa, wasii, bila udanganyifu, 

akagawa mali iliyowekewa sharti hilo, katika hali hiyo, kama muda 

zaidi umetolewa katika kifungu kidogo cha (2) cha kifungu hiki, mtu 

huyo akaruhusiwa atimize sharti hilo, mali haitadaiwa kwa wasii, 

lakini wale ambao aliwagawia watatakiwa warudishe kiasi hicho 
  (2)  Kama wosia ukitaka muusiwa afanye kitu kwa muda 

uliotolewa, aidha kama sharti la kutimizwa ili apewe urithi wake au 

kama sharti ambalo lisipotimizwa bali mali ya urithi itapewa kwa mtu 

mwingine, au urithi utakuwa haina nguvu, kitu hicho ni lazima 

kifanywe kwa muda uliopangwa, isipokuwa kama ufanywaji wake 
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utazuiliwa kwa udanganyifu, na katika hali hiyo muda wa kutimiza 

utaongezwa kufuatiwa udanganyifu huo. 
 

Pindi wausiwa 

wanapotakiwa 

warudishe kwa 

usawa 

 133.  Kama wasii amelipa mali za urithi, na baadaye anatakiwa 

kulipa deni ambalo hakulijua mwanzo, anaruhusiwa kuwaita wausiwa 

warudishe kiasi kilicho sawa. 

 
 

Mgawanyo wa mali 
 134.-(1) Ikiwa wasii au msimamizi ametoa notisi kama 

inavyotakiwa na Kanuni za Uthibitisho wa Mirathi, kwa wadeni na 

wengine wamtumie madai yao dhidi ya mali ya marehemu, muda wa 

kuleta madai ukiisha, atakuwa huru kugawa mali, au sehemu ya mali, 

katika kulipa madai halali anayoyajua, na hatakuwa na hatia kwa mali 

zilizogawiwa kwa mtu yeyote ambaye hakujua dai lake wakati wa 

ugawaji 
  (2)Kifungu hiki hakitazuia mdai au mlalamikaji yeyote kufuata 

mali, au sehemu ya mali, zilizopo kwa mtu aliyepokea mali hizo. 
 

Pale ambapo wadai 

watamuita muusiwa 

arudishe 

 135.  Mdai ambaye hajapokea malipo yake anaweza akamuita 

muusiwa ambaye amepokea mali arudishe, ikiwa kama mali za 

marehemu zilitosha ama hazikutosha wakati wa kifo chake kulipa 

madeni pamoja na warithi, na ikiwa kama malipo yalifanywa na wasii 

mwenyewe au la. 
 

Haki ya wausiwa 

kuwataka wausiwa 

wengine warudishe 

 136.-(1) Ikiwa mali zilikuwa zinatosha kuwagawia wausiwa 

wote wakati wa kifo cha mtoa wosia muusiwa ambaye hajapokea 

urithi wake au ambaye ametakiwa arudishe, katika kifungu cha 135, 

hawezi akamtaka muusiwa ambaye amepokea mali yake kurudisha, 

ikiwa mali ililipwa kwake katika shitaka au la, hata kama mali 

zimekuwa chache kwa upotevu uliofanywa na wasii. 

 
  (2) Kama mali zilikuwa hazitoshi kuwalipa wausiwa wote 

wakati wa kifo cha mtoa wosia, muusiwa ambaye hajapokea urithi 

wake lazima, kabla hajamuita muusiwa yeyote kurudisha, amwendee 

wasii kama bado ana mali; lakini kama wasii hana mali au hatakiwi 

kulipa, muusiwa ambaye hajaridhika atawataka wausiwa wote 

walioridhika warudishe kwa usawa 
  (3) Urudishaji wa muusiwa mmoja kwenda kwa mwingine 

hautazidi kiasi ambacho mali ingetakiwa ipunguzwe kama mali 

zingegawiwa ipasavyo 
 

Marudisho hayana 

riba 

 137.  Urudishaji wa mali, hautakuwa na riba. 

SEHEMU YA XIV 

UHARIBIFU NA UFUJAJI WA MALI 
 

Mashitaka kwa 

ufujaji 

 138.  Pale wasii au msimamizi atatumia vibaya mali za 

marehemu, au akaiweka katika hatari ya kupotea au kuharibika, 

atapaswa kulipa hasara hiyo au uharibifu huo uliojitokeza 
 

Mashitaka kwa 

kutojali 

 139. Pale wasii au msimamizi anasababisha hasara katika mali 

kwa kukataa kuwa sehemu ya mali ya marehemu, atapaswa kulipa 

fidia. 
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SEHEMU YA XV 

USIMAMIZI WA MALI YA WAKFU 

[R.L. Sura ya 326] 
 

Tafsiri 

 

 140.   Katika SEHEMU hii, isipokuwa kama maana itahitaji- 

 “kamishna” inamaanisha mwanachama wa Tume ya Wakfu 

aliyechaguliwa katika kifungu cha 142 cha Sheria hii. 
 “Muamana/kabidhi” inajumuisha mtu yeyote, aidha peke yake au 

pamoja na mwingine, anayesimamia kitu chochote sambamba 

na wakfu au kupokea kodi au fidia 
  “Wakfu” ina maanisha tunu au kujitoa katika Sheria za Kiislamu 

katika kitu chochote ndani ya Tanzania kwa ajili ya dini, neema 

au tunu kwa dhumuni au kwa matunzo na msaada kwa mtu 

yoyote wa familia ya mtu aliyepewa kitu hicho 
  “Tume ya Wakfu” ina maanisha Tume wa wakfu ya Tanzania 

iliyowekwa katika kifungu cha 142 ya Sheria hii. 

 

Wakfu kuwa halali 

na wenye nguvu 

Sura ya 114 

 141. Bila kujali vifungu katika Sheria ya ardhi na 

uhalalishwajina Sheria yeyote inayohusika Tanzania, mtu yeyote 

aliyeweka wakfu baada ya tarehe ambapo Sheria hii itaanza kutumika, 

kwa kutumia vifungu vya Sheria zilizotajwa na Sheria zilizotumika, 

wakfu utakuwa madhubuti na halali, hautakuwa kinyume na Sheria, 

dhoofu au batili na vifungu vyovyote vya Sheria iliyosemwa au Sheria 

inayotumika ambayo itaufanya wakfu huo uwe dhoofu au batili 

havitakuwa na nguvu. 
 

Kuanzishwa kwa  

Tume ya Wakfu 

 142.-(1) Kinaanzishwa chombo kitakachojulikana na Tume  ya 

Wakfu Tanzania 

  (2) Tume ya Wakfu itajumuisha watu wasiopungua nane 

watakao chaguliwa na Rais ambapo watu wasio pungua watano 

watakuwa Waislamu. 
  (3) Rais atamchagua mwenyekiti na katibu kutoka katika 

wanachama wa Tume ya Wakfu. 
  (4) Wanachana wa Tume ya Wakfu wataitumikia ofisi kwa 

kipindi  chote Rais atakapokuwa madarakani 
  (5) Hakuna mwenendo au kitendo chochote cha Tume ya 

Wakfu kitakachobatilishwa kwa sababu ya kuwepo kwa upungufu wa 

wanachama wakati wa mwenendo huo au kitendo hicho. 
 

Tume ya Wakfu 

itakuwa ni mamlaka 

inayojitegemea na 

itakuwa na muhuri 

 143.-(1) Tume ya Wakfu itakuwa ni kampuni, ambayo ina 

maisha ya muendelelezo, na mhuri wa moto na yenye mamlaka ya 

kupata, kumiliki au kujipatia mali aidha inayohamishika, au isiyo 

hamishika, na itakuwa na mamlaka yote, majukumu na kazi kama 

zitakavyokuwa zimewekwa na Sheria hii 
  (2) Tume ya Wakfu inaweza ikashitaki au kushitakiwa kwa jina 

la kampuni na inaweza kwa madhumuni yote kutajwa kwa jina hilo. 
  (3) Mhuri wa Tume ya Wakfu, ambavyo utakuwa wa namna 
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kama ambavyo Rais atathibitisha, itathibitishwa na saini ya 

mwenyekiti, au kamishna ambaye siye katibu aliyeruhusiwa 

kumwakilisha, na katibu, na mhuri huo utajulikana kiofisi na 

kimahakama. 
  (4) Nyaraka zote (zaidi ya zile zinazohusika na ardhi ambazo 

zitathibitishwa na mhuri wa moto wa Tume  ya Wakfu) 

zinazotengenezwa, na maamuzi yote ya, Tume  ya Wakfu yanaweza 

yakathibitishwa kwa mkono wa mwenyekiti, na kamishina aliye 

thibitishwa kumwakilisha, au katibu. 
 

Mikutano na akidi 
 144.-(1) Tume ya Wakfu itafanya mkutano japo mara moja 

katika kila miezi mitatu. 
  (2) Mwenyekiti ataongoza mikutano yote ya Tume ya Wakfu 

ambayo atakuwapo na kama asipokuwapo katika mkutano, 

makamishna waliopo watamchagua kamishna aongoze mkutano.  
  (3) Akidi ya Tume ya Wakfu itakuwa watu wanne ambao 

mmoja atakuwa aidha mwenyekiti au katibu. 
 

Masijala ya mali za 

wakfu na amana 

Agizo namba 9 la 

1956 

 145.-(1) Waziri anaweza kutoka  kipindi fulani  hadi kingine 

kwa kutumia notisi katika gazeti kuagiza kuwa kifungu hiki kitatumika 

katika sehemu yoyote Tanzania iliyoelezwa katika maelekezo hayo, na 

ikiwa hivyo kifungu hiki kitatumika kama inavyoelezwa 
  (2) Kama maelekezo yametolewa, kama inavyoelezwa katika 

kifungu kidogo cha (1) cha sehemu hii sehemu hii itatumika katika 

wakfu zifuatazo (ambazo zitajulikana kama wakfu zilizosajiliwa), na 

hii ni kusema kwamba- 
 (c) Wakfu yoyote ambayo mali yote au sehemu ya mali 

inajumuisha mali isiyohamishika, yote au sehemu iliyo 

katika sehemu yote au kipande cha sehemu ambapo 

kifungu hiki kimetumika; na 
 (d) Wakfu yeyote ambayo wadhamini wanakaa katika eneo 

ambalo kifungu hiki kimetumika 
  (3) Aidha wakfu imekuwa wakfu iliyosajiliwa, itaendelea kama 

wakfu iliyosajiliwa bila kujali mabadiliko yoyote katika hali ya kitu 

kilichomo, au hali iliyopo, au badiliko katika hali ya kawaida ya 

wadhamini hao; 
  (4) Tume ya Wakfu itaweka, maelezo kama itakavyoelezwa, 

orodha ya mali zote zilizo chini ya wakfu iliyosajiliwa pamoja 

wadhamini wote wa mali hiyo. 
  (5) Kila mdhamini wa mali iliyopo chini ya wakfu 

iliyosajiliwa, ndani ya miezi mitatu ya tarehe ambapo itakuwa ni 

wakfu iliyosajiliwa, ataiomba Tume ya Wakfu kuisajili wakfu hiyo, na 

maombi hayo yatakuwa katika fomu, na yatajumuisha maelezo yote na 

yataambatana na malipo yote yanayotakiwa. 
  (6) Kila mdhamini wa mali iliyoko chini ya wakfu iliyo 

sajiliwa, ndani ya miezi mitatu tangu iwe wakfu iliyosajiliwa au tangu 

awe mdhamini, ataomba tume ya wakfu asajiliwe, na maombi hayo 

yatakuwa katika fomu na yataambatanishwa na ada inayotakiwa. 
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  (7) Ikiwa mtu ameacha kuwa mdhamini wa mali iliyoko chini 

ya wakfu iliyosajiliwa mtu huyo, ndani ya mwezi mmoja kabla 

hajaacha kuwa mdhamini, ataitaarifu tume ya wakfu kuwa anaacha 

kuwa mdhamini, na atajulikana kama mdhamini mpaka tume ya wakfu 

itakapojulishwa: 
 Isipokuwa- 
  (c) mtu huyo amecha kuwa mdhamini kwa sababu ya kifo 

chake, mtu aliyemrithi udhamini atatoa taarifa 

zinazohitajika katika hiki kifungu kidogo; 
 (d) Ikiwa kuna mdhamini zaidi ya mmoja wa mali iliyo chini 

ya wakfu iliyosajiliwa, taarifa inayohitajika katika kifungu 

hiki kidogo itatolewa na mdhamini aliyebakia. 
 

 
 (8) Katibu wa Tume ya wakfu, kwa cheti kitakachotolewa na 

kilichotiwa saini na yeye, atajulisha kila badiliko litakalofanyika katika 

wadhamini wa mali iliyo chini ya wakfu iliyosajiliwa- 
 

Sura ya 334 
(c) katika suala la mali inayohusiana na ardhi iliyosajiliwa 

katika Sheria ya Usajili wa Ardhi, au Sheria yoyote itakayo 

irekebisha au itakayokuja badala ya hiyo kwa msajili wa 

hati; 
 (d) kuhusu mali nyingine yoyote inayohusu ardhi ambayo 

haijasajiliwa, kwa msajili wa nyaraka, 
  

Na kila hati husika itaeleza kinagaubaga ardhi inayohusika 
  (9) Ada zote zilizoelezwa katika jedwali la tano la Sheria hii, 

ambayo ni ya usajili au mali, zilizopo chini ya wakfu iliyosajiliwa na 

kwa ajili ya usajili wa wadhamini zitatozwa na Tume ya wakfu na 

kuwekwa katika mfuko utakaoitwa Mfuko wa Usimamizi. 
  (10) Mdhamini yoyote ambaye, bila sababu za kuaminika, 

akishindwa kutekeleza maelezo ya vifungu vidogo vya (2) au (3) vya 

kifungu hiki atakuwa ametenda kosa la jinai katika Sheria hii 
Tume  ya Wakfu 

inaweza kufanya 

uchunguzi na 

kuchukua usimamizi 

wa wakfu 

 146.-(1) Ikitokea katika Tume ya  wakfu kuwa- 

(d) hakuna mdhamini wa wakfu aliyewekwa; au 

(e) mdhamini yeyote ambaye amefanya au anafanya katika hali 

ambayo si sahihi, haijaruhusiwa au si halali; au 
 (f) badiliko katika usimamizi wa wakfu ni muhimu kwa ajili 

ya wakfu hiyo, 
 Tume ya Wakfu inaweza, kwa uamuzi wake yenyewe, au uamuzi wa 

mtu yeyote aliye na maslahi na wakfu hiyo, kufanya uchunguzi. Notisi 

ya uchunguzi huo itatolewa, kwa namna ambayo inakuwa inatakiwa, 

kwa watu wote wenye masilahi na wakfu na watu hao wataalikwa kwa 

notisi hiyo ili waje kutoa ushahidi mbele ya tume ya wakfu 

  (2) Baada ya kufanya uchunguzi huo, tume ya wakfu ikigundua 

kuwa hakuna mdhamini wa wakfu, au mdhamini yeyoye amefanya au 

anafanya katika hali ambayo si sahihi, haijaruhusiwa, au si ya kihalali, 

au mabadiliko katika usimamizi wa wakfu utakuwa wa faida katika 



 100

wakfu, tume ya wakfu itatoa agizo aidha mali iliyoko chini ya wakfu 

itasimamiwa na wakfu tume au kumchagua mtu au watu awe/ wawe 

mdhamini/wadhamini wa wakfu na agizo hilo litasema mali ambayo 

inahusika. 
  (3) Baada ya kutoa agizo katika kifungu kidogo cha (2) cha 

kifungu hiki- 
 (c) kutangaza kuwa mali iliyochini ya wakfu itasimamiwa na 

tume ya wakfu, mali hiyo itakuwa sambamba na Sheria 

yoyote inayohusika na usajili wa ardhi kwa muda itakayo 

kuwa na nguvu, itawekwa chini ya tume ya wakfu; 
 (d) kumchagua mdhamini mpya au wadhamini wa wakfu, 

mali iliyo chini ya wakfu itaenda sambamba na Sheria 

yoyote inayohusiana na usajili wa ardhi kwa muda 

itakaokuwa na nguvu, kuwa chini ya msimamizi au 

wasimamizi wapya.  
 Isipokuwa maelezo ya kifungu kidogo hakitatumika katika hali 

ambayo agizo lililowekwa na tume ya wakfu limebadilishwa katika 

rufaa katika kipengele kidogo cha (5) cha kifungu hiki. 
 

 

 

 

 

Sura ya 334 

 (4) Katibu wa tume ya wakfu atatuma nakala iliyothibitishwa 

na saini yake ya agizo lolote katika kifungu kidogo cha (2) cha kifungu 

hiki kwa msajili wa hati ikiwa agizo linahusu ardhi yoyote 

iliyosajiliwa chini ya Sheria ya usajili wa ardhi au Sheria yoyote 

itakayobadilisha, au kuja badala yake na msajili wa nyaraka kama 

agizo litahusu ardhi yoyote ambayo haijasajiliwa. 

 
  (5) Mtu yeyote ambaye hataridhishwa na agizo la tume ya 

wakfu katika kifungu hiki anaweza akakata rufaa katika baraza la 

rufaa, litakalo chaguliwa na Rais kwa ajili hiyo, kuwezesha 

kusikilizwa kwa suala hilo na baraza la rufaa, na uamuzi wa baraza la 

rufaa utakuwa wa mwisho na wenye hitimisho 

 
  (6) Mtu yeyote anayekata rufaa katika baraza la rufaa katika 

kifungu kidogo cha (5) cha kifungu hiki atakuwa na haki ya kutokea 

au kuwakilishwa na wakili mbele ya baraza la hukumu katika 

usikilizwaji wa rufaa hiyo. 
 

Wadhamini wa 

wakfu wanaweza 

wakaitwa kutoa 

ushahidi wa 

usimamizi mzuri wa 

amana 

 147.-(1) Tume ya wakfu wakati wowote itamuita mdhamini wa 

mali ya wakfu kuja kuiridhisha kama mali inasimamiwa vizuri na 

inaweza ikamuhitaji mdhamini atoe nyaraka au vitabu, aidha vya 

mahesabu au vinginevyo, anavyovimiliki au vilivyoko chini ya ulinzi 

wake vinavyohusu mali hiyo. 

 (2) Mdhamini yeyote atakayeshindwa kutimiza kigezo cha 

kutoa nyaraka au vitabu alivyonavyo au vilivyoko katika himaya yake 

kama inavyotakiwa na tume ya wakfu katika kifungu kidogo cha (1) 

cha kifungu hiki atakuwa ametenda kosa la jinai tofauti kinyume na 

Sheria hii. 
 

Mikataba na 
 148.  .Hakuna mkataba au makubaliano ya aina yoyote 
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makubaliano Fulani 

yanayohusu wakfu 

lazima isibitishwe na 

tume  ya wakfu 

yanayohusu kuuza au vinginevyo kuchukua kitu chochote kilichopo 

chini ya wakfu au kutaka kuweka rehani kitu hicho au kutaka 

kupangisha kitu hicho kwa muda unaozidi mwaka mmoja utakuwa na 

nguvu isipokuwa ruhusa ya maandishi kutoka katika tume ya wakfu 

kutolewa kwanza. 
 

Mali ya wakfu 

haitapatikana kwa 

maagizo au kwa 

kabidhi pingamizi 

baada ya kuanza kwa 

sehemu hii 

 149.  Bila kuathiri kitu chochote tofauti na Sheria hii au Sheria 

itakayo kuwa na nguvu kwa muda huo, hakuna hati ya mali yoyote 

iliyopo chini ya wakfu, baada ya kuanzishwa kwa sehemu hii, 

itachukuliwa na mtu yeyote kwa sababu ya pingamizi au kwa sababu 

yoyote Sheria ya maagizo. 

 

Namna mali ya 

wakfu 

itakavyosimamiwa 

 150.-(1) Sambamba na kifungu kidogo cha (2) cha kifungu hiki 

mali zote zilizo chini ya wakfu ambazo zinasimamiwa na wakfu tume 

zitasimamiwa kwa kuzingatia nia ya muwekaji wa wakfu kama nia 

hizo ni halali katika Sheria za Kiislamu na zinaweza kufanikishwa, na 

ikiwa nia hizo zinaweza zikathibitishwa kwa kuangalia mila au 

ushahidi wowote unaopatikana kihalali. 

  (2):Katika hali ambayo katika wazo la tume ya wakfu, nia ya 

mtoa wakfu si halali, au haithibitiki au haiwezi kutimilika au kama 

mapato ya   ziada yamebaki baada ya kutimiza nia ya mtoa wakfu, 

tume ya wakfu itatumia mali iliyo chini wa wakfu au mali ya ziada au 

mapato hayo, kwa ajili ya dini, tunu au kwa dhumuni la msaada kwa 

ajili ya Waislamu kama tume ya wakfu itakavyoona ni sawa.  
 Ila haitakuwa halali kwa tume ya wakfu kutumia mali yoyote, au mali 

ya ziada, au mapato katika hiki kifungu kidogo kwa dhumuni 

linalohusiana na wakfu nyingine kwa sababu tu kuna mali yoyote 

katika wakfu hiyo ya kwanza 
 

Tume  ya Wakfu 

inaweza ikauza mali 

ya wakfu katika hali 

Fulani 

 

 151. Kama itaonekana kwa tume ya wakfu kuwa nia yoyote ya 

mtoaji haitaweza kufanikishwa na kwamba ni vema kuwa mali au 

sehemu ya mali iliyowekwa chini ya wakfu ipangishwe, kubadilishwa 

au kuuzwa, tume ya wakfu itafanikisha mali hiyo au sehemu yake 

kupangisha, kubadilishwa au kuuzwa kama inavyotakiwa katika 

kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 150 cha Sheria hii. 
 

Ruhusa inatakiwa 

kujenga au kuanzisha 

makaburi 

 152.-(1) Hakuna mtu ambaye ametoa mali kama wakfu au 

mdhamini wa kitu hicho atajenga au atasababisha kujengwa kwa 

msikiti au ataanzisha au kusababisha kuanzishwa kwa makaburi 

isipokuwa, kabla ya hapo amepata ruhusa ya tume ya wakfu kwa niaba 

hiyo, na ameiridhisha tume ya wakfu kuwa msikiti huo au makaburi 

hayo yametunikiwa au yatatunikiwa kwa hali inayoridhisha kwa 

utunzwaji wake na kuyaweka katika hali nzuri. 
  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutimiza maelezo ya kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu hiki atakuwa ametenda kosa la jinai tofauti 

na Sheria hii. 
 

Ada  
 153.-(1) Kama mali yoyote ambayo iko chini wa wakfu 

inasimamiwa na tume ya wakfu, itatozwa ada kama itavyokuwa 
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inatakiwa 
  (2) Pesa zinazopatikana kutoka kwenye ada hizo zitatumiwa na 

tume ya wakfu katika shughuli za kila siku za Tume ya Wakfu. 
  (3) Kama baada ya miezi kumi na mbili ada hiyo itazidi 

matumizi ya kila siku ya tume ya wakfu, ziada itapewa kwa mfuko wa 

msaada wa tume ya wakfu. 

 
  (4)  Mfuko wa msaada wa Tume ya Wakfu utatumia pesa hizo 

kwa ajili ya kutoa misaada kama tume ya wakfu itakavyoona inafaa. 
Hesabu na Ukaguzi 

wa mahesabu 
  

154. Tume ya Wakfu inaweka mahesabu sawa ya mali zote na pesa 

zinazopokelewa na mahesabu yatakaguliwa na mkaguzi 

aliyethibitishwa na rais kwa muda huo kama waziri atakavyoongoza. 

 
 

Akaunti za benki 
 155. Tume ya Wakfu itafunguaa akaunti ya benki au hesabu za 

kibenki ambayo pesa zote zinazopokelewa na tume ya wakfu 

zitawekwa na pesa zote zitakazothibitishwa na tume ya wakfu 

zitatolewa. Akaunti hizo zitakuwa zinatunzwa na mwenyekiti, au 

kamishna aliyethibitishwa kwa niaba ya tume ya wakfu, na katibu 
 

Sheria ya zuio la kodi 

haitatumika katika 

mali ya wakfu (Sura 

ya 339) 

 156. Vifungu vya sheria ya zuio la kodi, au sheria yoyote 

itakayoirekebisha au kuibadilisha, haitatumika katika mali yoyote ya 

wakfu ambayo inasimamiwa na tume ya wakfu kwa kufuatana na 

vifungu vya sheria hii 

 
 

Adhabu 

 

 157. Mtu yeyote atakayefanya kosa katika Sheria hii 

akipatikana na hatia atatakiwa kulipa fidia isiyozidi shilingi elfu mbili 

tu au kifungo kisichozidi miezi sita au vyote fidia na kifungo. 
  
 

Kanuni 
 158.-(1) Waziri ataweka kanuni kwa kanuni zote au kwa 

dhumuni hili- 
 (e) Kuweka mwenendo utakaofuatwa na tume ya wakfu 

katika ufanyaji wa kazi zake, majukumu na kazi katika 

vifungu vya Sheria hii, ikijumuishwa na ukaimu wa 

majukumu, kazi na mamlaka au moja kati ya hizo, zaidi 

ya zile zilizotajwa katika kifungu cha 146, kwa mtu 

yeyote au watu. 
 (f) Kuweka muda na namna ya kukata rufaa katika mabaraza 

ya rufaa, ada itayotakiwa kulipwa, na mwenendo mzima 

utakao fuatwa katika rufaa hiyo; 
 (g) Kuwa kitu chochote kinachotakiwa kuwekwa katika 

viungu vya Sheria hii; 
 (h) Kwa ujumla wake, katika kuvitekeleza vizuri vifungu vya 

Sheria hii 
  (2) Kanuni zitakazotengenezwa na kifungu hiki kitatoa 

kuhusiana na uvunjifu wa vifungu vyake, fidia ambayo haitazidi fidia 

iliyowekwa katika kifungu cha 157 cha Sheria hii. 
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SEHEMU YA XVI 

MALI ZA KIISLAM (MALIPO YA SADAKA) 
  
 

Busara ya  Afisa  wa 

Wilaya kufanya 

malipo 

 159.  Katika hali yoyote ambapo, katika Sheria za Kiislamu, 

mali yote au sehemu yake inalipwa katika hazina (Beit-el-Mal), afisa 

wa wilaya anaweza, kwa busara yake , kuagiza kuwa mali yote au 

sehemu ya kiasi cha mali kilipwe lakini kisizidi shilingi elfu moja, 

itakayogawiwa, kwa usawa kama atakavyoona inafaa, baina ya mume, 

mke au wake, au wategemezi wengine wa marehemu. 
 Ila ikiwa mali ni  ya aina ambayo Sheria hii inatumika, afisa wa wilaya 

hatatoa agizo katika kifungu hiki bila kuwa na ruhusa ya Mahakama 

ambayo ina mamlaka katika usimamizi wa mali au, kama mali 

inasimamiwa na kabidhi-wasii 

 

SEHEMU YA XVII 

MENGINEYO 
 

Vifungu 

vinavyotumika kwa 

msimamimizi 

aliyeambatanishia 

wasii 

 160. Katika sehemu ya XII na XIII vifungu vinavyomhusu 

wasii vitatumika pia kwa msimamizi aliyembatanishwa na wosia. 

 

Matunzo ya wosia 

wa watu walio hai 

 161. Sambamba na vifungu vya kanuni za uthibitisho wa 

mirathi, wosia wa mtu aliye hai unaweza ukatunzwa katika masijala ya 

Mahakama Kuu, na kila wosia uliotunzwa utahifadhiwa katika 

masijala chini ya uangalizi na maelekezo ya Mahakama Kuu. 
 

Hati ya kiapo kama 

ni shirika la amana 

 162. Afisa yeyote aliyethibitishwa kwa dhumuni na shirika la 

amana au mkurugenzi au mwanachama wa serikali anaweza, kwa 

niaba ya shirika, kuchukua kiapo, kuapa katika hati ya kiapo, kutoa 

dhamana au kufanya kitu chochote au kitu ambacho Mahakama 

itahitaji kwa ajili ya kuipa shirika uthibitisho wa wosia au usimamizi, 

na vitendo vya afisa aliyethibitishwa, mkurugenzi au mwanachama, 

vitaibana shirika hilo 
 

Uhalali wa ugawaji 

katika wosia na haki 

ya matunzo 

 163.   Hakuna kitu katika Sheria hii kitakacho- 

(d) halalisha mirathi yoyote ambayo vinginevyo ingekuwa ni 

batili 

(e) itabatilisha ugawaji wowote ambao vinginevyo ungekuwa 

wa halali; au 

 
 (f) Kumnyima mtu yeyote haki yoyote ya matunzo ambapo 

vinginevyo angepewa. 
Marekebisho  164.   [Marekebisho ya baadhi ya Sheria] 
 

Sheria Fulani 

kutotumika 

 165.-(1) Sheria zilizotolewa kama sehemu ya kwanza ya 

jedwali la kwanza hazitatumika Tanzania kwa kiasi kilichoelezwa 

katika safu  ya nne ya jedwali hilo 
  (2)   [Kufutwa kwa baadhi ya Sheria] 
  166.-(1) Muendelezo wa Sheria zinazohusu utolewaji wa 
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Mabakisho 

 
uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi, uchaguzi wa wasimamizi 

na usimamizi wa mali hautaathiriwa kwa kufutwa au kutotumika kwa 

ingizo lolote au kutotumika kwa vifungu vya jedwali la kwanza na la 

pili, na kama kuna ombi limefanywa la utoaji au uchaguzi katika 

ingizo hilo au vifungu au usimamizi wa mali yoyote umeanza, 

utaendelea kwa kufuata vifungu vya Sheria hii. 
 

 

 

Sura ya 28 

 

 

 

 

Sura ya 30 

 (2) Matoleo yote ya uthibitisho wa wosia na hati za usimamizi 

yaliyofanywa Tanzania chini ya Sheria ya Mirathi ya India , 1865, au  

Sheria ya Uthibitisho wa Wosia na Usimamizi wa Mirathi ya India, 

1881, kila uchaguzi wa wasimamizi katika sheria ya Usimamizi wa 

Mirathi  (Mali Chache), kila usajili wa mirathi katika sheria ya  

Uthibitisho wa Wosia  (Kupiga tena Mhuri) na kila agizo na 

maelekezo yaliyotolewa na Mahakama yenye mamlaka Tanzania chini 

ya Sheria zilizotajwa yatakuwa na nguvu kama vile yalifanywa katika 

vifungu vinavyohusika na Sheria hii, lakini bila kuathiri ujumla wa 

yaliyosemwa, uchaguzi wa msimamizi wa marehemu aliyekuwa 

mwafrika chini ya  Sheria ya Usimamizi wa Mirathi (Mali Chache) 

utakuwa na nguvu bila kujalisha kama thamani ya mali inazidi thamani 

ile ya mali chache. 

 
  (3) Bila kujalisha ufutwaji au kutotumika kwa Sheria yoyote au 

vifungu vyovyote vilivyopo katika jedwali la pili na la tatu- 
Supp.58 (g) uchaguzi wa mteule wa wilaya; 
 

Sura ya 28 
(h) kanuni za usajili wa mirathi 

Ukurasa wa 6 (i) kanuni za usimamizi wa mali chache 
Supp.57 

 

Sura ya 30 

p.10 

(j) agizo au muongozo uliotolewa katika kifungu cha 17 cha 

Sheria ya Usimamizi wa Mirathi (Mali Chache) 

(k) Sheria ya Usimamizi wa Mali Chache 
R.L.Cap.315 

Sura ya 315 
(l) Ruhusa iliyotolewa chini ya kifungu cha 2 cha Sheria ya 

Usimamizi wa Mirathi kwa Mashirika 

 
 Vitasemekana vimefanyika, vimetolewa au vimepewa, kama hali 

itakavyokuwa, katika vifungu sahihi vya Sheria hii  
 

Vifungu vya mpito 
 167.-(1) Kama amana zimesajiliwa kwa jina la kundi la watu 

au mashirika.kwa niaba ya shirika la amana au ardhi au dhamana 

ambayo imesajiliwa kwa jina la kundi la watu au mashirika.amana 

hizo, ardhi au dhamana zitahamishwa  kutoka kwenye kundi hilo la 

watu au mashirika .kwenda kwenye shirika au kama shirika 

litakavyoagiza  

 
 Ila hakuna hamisho litakalochukuliwa kama ni uvunjwaji wa maagano  

au sharti la kutochukua au litakalopelekea kunyang’anywa 
  (2) Ikiwa maombi yamefanywa katika Mahakama Kuu katika 

sehemu hii ya kusajili mirathi au hati za usimamizi katika sehemu ya 

X kuhusu mali za mtu aliyekufa kabla ya tarehe 20, oktoba, 1959 

Mahakama Kuu kabla ya kusajili itajiridhisha kuwa kodi ya mirathi 
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imelipwa au dhamana juu ya malipo yake yametolewa kwa kamishina 

wa kodi za mirathi kama inavyotakiwa na kodi za mirathi Tanzania. 
 Ila kifungu hiki kidogo hakitatumika ikiwa maombi yanafanywa na au 

kwa niaba ya Mwanasheria Mkuu 
  (3)  Ikiwa mtoa wosia amekufa kabla ya Sheria hii haijaingia 

nguvuni na amerithisha mali ambayo itatoa riba chini ya vifungu vya 

sheria hii isipokuwa kifungu namba 130 au 312, ya Sheria ya Mirathi 

ya India ya mwaka 1865 kisha bila kujali kifungu cha 126 cha sheria 

hii vifungu vya Sheria hii vitaendelea kutumika. 

  (4) Ikiwa mtu ambaye mali zake zinasimamiwa chini ya 

vifungu vya mali hii, amekufa kabla ya Sheria hii haijaingia nguvuni, 

maneno ya aya (c) ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 109 cha 

Sheria hii yatasomwa kana kwamba maneno “miezi mitatu”  

yamebadilishwa na maneno “miezi minne” 
  (5) Ikiwa mtu, mali zake, zinasimamiwa kufuatana na 

vipengele vya Sheria hii, amekufa kabla ya Sheria hii haijaingia 

nguvuni, na riba yoyote imelipwa chini ya vifungu vya 132,126 au 127 

vya Sheria hii kwa kipindi baada ya tarehe hiyo, riba hiyo italipwa kwa 

kiasi kinachotajwa na Sheria hii katika tarehe hiyo. 

 
 

Kubaki kwa 

mamlaka ya kabidhi 

wasii- muamana wa 

serikali 

Sura ya 27 

Sura ya 31 

 168.  Sambamba na kifungu kidogo cha (4) cha kifungu cha 

124, hakuna kitu chochote katika Sheria hii kitatafsiriwa kukataza 

vifungu vya  Sheria ya Kabidhi Wasii (Mamlaka na Kazi) au Sheria ya  

Muamana wa Serikali (Mamlaka na Kazi)  au kuathiri haki, majukumu 

au upendeleo wa kabidhi wasii au muamana wa serikali au msaidizi wa 

kabidhi wasii. 
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_______ 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

_______ 

 

NCHI AMBAZO KATIKA KIFUNGU CHA 7 KITATUMIKA 

 

(Kifungu cha 7(6)) 

 

Muungano wan chi za Amerika   

Jamhuri ya watu wa Italia  

Jamhuri ya watu wa Ufaransa    

Muungano wa nchi za Mexico 

Shirikisho la Jamuhuri ya watu wa Ujerumani 

Ufalme wa nchi za Norway 

Ufalme wa nchi za Misri.   

Ufalme wa Swideni 

 

________ 

JEDWALI LA PILI 

__________ 

 

(Kifungu cha 16 (6)) 

[   Imefutwa  .] 

 

 
 

 

R. L. Cap. 

445 s.141 

Sura ya 

445 

kifungu 

141 

______ 

 

JEDWALI LA TATU 

______ 

 

  

SHERIA ZILIZOFUTWA 

 

SEHEMU YA I 

 

Mwaka Namba.    JINA   kiasi kilichofutwa  

1865 X Sheria ya Mirathi ya India sehemu ya XXIX mpaka XL (kwa pamoja)  

      na kifungu cha 333.  

1881 V Sheria ya kihindi ya uthibitisho wa wosia na usimamizi  

 Sheria yote.  
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SEHEMU YA II 

 

[Imefutwa ] 
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______ 

 

JEDWALI LA NNE 

________ 

 

UCHAGUZI WA MSIMAMIZI WA MALI CHACHE 

 

SHERIA YA WOSIA NA USIMAMIZI WA MIRATHI (SURA YA 352) 

 

 

(Kifungu cha 6) 

 

Katika Mahakama ya  ............................................................................................ 

Usimamizi wa mirathi wa …………………………………………………………. 

Leo...........................................siku ya..........................20………………… 

nilichaguliwa kuwa msimamizi wa mirathi ( au wa mali zilizotajwa hapa chini) za 

marehemu aliyefariki katika .............................siku ya.....................20................. 

Nitasimamia mali za marehemu vizuri na kwa uaminifu kama inavyoonyesha hapa chini. 

(nakala ya wosia wa marehemu umeambatanishwa na mali itasimamiwa kama 

inavyotakiwa) 

..................................................... 

(Sahihi na cheo cha afisa wa Mahakama)  

 

  

Mimi (sisi) tunaapa na kusema kuwa mimi( sisi) nita/tutasimamia vizuri na kwa uaminifu 

mali za marehemu aliyetajwa, kwa kulipa madeni yake yaliyofikia muda, na kugawanya 

baki ya mali hiyo kama Sheria inavyosema, na nita(tuta) tunza hesabu za kweli za 

shughuli zote zinazohusu mali hiyo na kuzitoa mbele ya Mahakama muda wowote 

zinapotakiwa. 

Leo......................siku ya....................20......................... 

................................................. 

(Sahihi ya msimamizi)  
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_______ 

 

JEDWALI LA TANO 

_______ 

KIWANGO CHA KODI YA MIRATHI 

 
Sheria 

namba 23 ya 

1971; 3 ya 

1979; 10 ya 

1987; 15 ya 

1990 

                                            (Kifungu cha145) 

 

 

 

 Thamani ya  mali Kiwango cha kodi 

(a) Isiyozidi sh.2,000,000/= - 

(b) Inayozidi sh. 2,000,000/= lakini haizidi 

shs 2,100,000 

Shs. 11,970/=  na 9% ya kiasi kinachozidi 

shs 2,000,000  

(c) Inayozidi shs 2,100,000/= lakini haizidi 

shs. 3,300,000/= 

Shs. 11,970/= na 18% ya kiasi kinachozidi 

Shs. 2,100,000/= 

(d) Inazidi shs 2,300,000/= lakini haizidi 

shs. shs 2,700,000  

Shs. 47,975/= na 27% ya kiasi kinachozidi 

Shs. 2,300,000/= 

(e) Inazidi shs 2,700,000/= lakini haizidi 

shs. 3, 100,000 

Shs. 155,970/= na 36% ya kiasi 

kinachozidi Shs. 2,700,000/=  

(f) Inazidi shs 3,100,000/= lakini haizidi 

shs. 3, 500,000 

Shs. 299,970/= na 54% ya kiasi 

kinachozidi Shs. 3,100,000/=  

________________ 

 

KIWANGO CHA KODI YA MIRATHI 

 
Sheria 

namba 23 ya 

1971; 3 ya 

1979; 10 ya 

1987; 15 ya 

1990 

                                            (Kifungu cha145) 

 

 

 

 Thamani ya  mali Kiwango cha kodi 

(g) Isiyozidi sh.2,000,000/= - 

(h) Inayozidi sh. 2,000,000/= lakini haizidi 

shs 2,100,000 

Shs. 11,970/=  na 9% ya kiasi kinachozidi 

shs 2,000,000  

(i) Inayozidi shs 2,100,000/= lakini haizidi 

shs. 3,300,000/= 

Shs. 11,970/= na 18% ya kiasi kinachozidi 

Shs. 2,100,000/= 

(j) Inazidi shs 2,300,000/= lakini haizidi 

shs. shs 2,700,000  

Shs. 47,975/= na 27% ya kiasi kinachozidi 

Shs. 2,300,000/= 

(k) Inazidi shs 2,700,000/= lakini haizidi 

shs. 3, 100,000 

Shs. 155,970/= na 36% ya kiasi 

kinachozidi Shs. 2,700,000/=  

(l) Inazidi shs 3,100,000/= lakini haizidi 

shs. 3, 500,000 

Shs. 299,970/= na 54% ya kiasi 

kinachozidi Shs. 3,100,000/=  

________________ 

 

 


